DanLuat 2015

Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #420967 08/04/2016

    taduychau

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Thưa Luật Sư!

    Tôi tham gia bảo hiểm bắt đầu từ  ttháng 06/2016 đến tháng 08/2016. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không ạ?

     

     

     
    1522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420999   08/04/2016

    lethihoangvanle
    lethihoangvanle

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 169
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

    "Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con."

    Như vậy, nếu bạn thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 31 nêu trên thì bạn có thể được hưởng chế độ thai sản khi đã tham gia bảo hiểm xã hội.

    Ngoài ra, nếu bạn là lao động nữ sinh con, mang thai hộ hoặc người mẹ nhờ mang thai hộ, lao động nữ nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, như vậy xét về thời điểm tham gia bảo hiểm của bạn và nếu bạn thuộc các trường hợp vừa nêu thì bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Thân chào,

    Lê Thị Hoàng Vân- hoangvan1454@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu

     
    Báo quản trị |  
  • #421002   08/04/2016

    Chào bạn,

    Tôi xin bổ sung thêm ý của bạn lethihoangvanle là nếu bạn không tham gia BHXH bắt buộc từ đủ 6 tháng trở lên trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì bạn chỉ được hưởng chế độ khám thai. Cụ thể:

    Điều 32. Thời gian hưởng chế độ khi khám thai

    1. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. 

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-