DanLuat 2015

Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #419534 24/03/2016

    dezaqn

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ thai sản

    Chào luật sư!

    hiện e đang làm ở một cơ quan nhà nước theo chế độ hợp đồng lao động, hợp đồng của e đến ngày 01/5/2016 hết hạn nhưng thời gian e nghĩ sinh là ngày 15/4/2016 vậy cho e hỏi trong thời gian nghĩ sinh e được phép ký tiếp hợp đồng hay không? hay là phải ký trước thời gian e nghĩ sinh là 15/4/2016

    Kính mong luật sư giải đáp!

     
    2082 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422746   25/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1493 lần


    Chào bạn, nếu hạn hợp đồng của bạn đến 01/5/2016 mà bạn đã nghỉ sinh từ 15/4/2016 thì lúc này bạn đựơc tạm hoãn hợp đồng nhé. Lúc này bạn còn 15 ngày nữa mới hết hạn hợp đồng lao động.

    Sau khi nghỉ thai sản 6 tháng xong, hợp đồng lao động của bạn tính tiếp thêm 15 ngày nữa.

    Căn cứ Khoản 4 Điều 32 Bộ luật lao động 2012:

    Điều 32. Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

    1. Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.

    2. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

    3. Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

    4. Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    5. Các trường hợp khác do hai bên thoả thuận.

     
    Báo quản trị |  
  • #422754   25/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13428)
    Số điểm: 92646
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Bạn trang_u ơi, điều 156 nó ghi như thế này nè

    Điều 156. Quyền đơn phương chấm dứt, tạm hoãn hợp đồng lao động của lao động nữ mang thai

    Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    trang_u (26/04/2016)
  • #422853   26/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1493 lần


    Vậy bạn ntdieu nghĩ trường hợp này bạn  có được tạm hoãn thực hiện HĐLĐ không hay bị cho nghỉ việc? 

     
    Báo quản trị |  
  • #422918   26/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13428)
    Số điểm: 92646
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Tôi không thể trả lời được liệu trường hợp này bạn  có được tạm hoãn thực hiện HĐLĐ không hay bị cho nghỉ việc?

    Không có cơ sở pháp lý nào cả, nghĩa là tùy theo ý muốn của cơ quan và của bạn ấy mà hợp đồng này có thể được tạm hoãn, có thể ký gia hạn, hoặc ký mới, hay chấm dứt cũng đều phù hợp với quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-