DanLuat 2015

Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #406125 11/11/2015

    hoacuada0812

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Mình tham gia bảo hiểm y tế lần đầu và được công ty đóng vào 30.9.2015, trên thẻ bhyt ghi thẻ có hiệu lực từ 1.9.2015. Như vậy cho mình hỏi là thời gian mình bắt đầu tham gia bhyt là 1.9.2015 đúng ko ạ? Và mình sinh con kể từ ngày 15.2.2016 trở đi thì sẽ đc hưởng chế độ thai sản đúng ko ạ? Mình có thể báo giảm bắt đầu từ khi nào? Các bác chỉ giùm, e hoang mang quá!
     
    2105 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406152   11/11/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 216 lần


    Chào bạn theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 thì người lao động phải đóng bảo hierm đủ sáu tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản Như vậy phải đến 01/3/2016 bạn mới đủ đk để hưởng chế độ thai sản bạn nhé!. 

    Trên đây là ý kiến của Tôi .

    Chúc bạn vui

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    hoacuada0812 (11/11/2015)
  • #406157   11/11/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4688 lần
    SMod

    Không bắt buộc phải sinh con từ 01/03/2016 đâu. Nếu sinh con kể từ ngày 15/02/2016 thì tháng 2 đã được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con => vừa đủ 6 tháng đóng BHXH, tất nhiên nới điều kiện không bị ngắt quãng tháng nào

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hoacuada0812 (11/11/2015) nguyenvancong90tq (11/11/2015)
  • #406202   12/11/2015

    hoacuada0812
    hoacuada0812

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    có căn cứ cụ thể nào nói về cái quy định này ko ạ? mình có thể báo giảm từ khi nào? có nhất thiết phải làm hết 15.2.2016 ko?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-