DanLuat 2015

Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #402999 17/10/2015

    nguyenthinhan199

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 162
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Thưa luật sư! Cho cháu hỏi là cháu đóng bảo hiểm từ tháng 12/2014 đến hết tháng 6/2015. Vậy đến tháng 05/2016 cháu sinh em bé có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Mong nhận được tư vấn và phản hồi của luật sư! Cháu xin cảm ơn!
     
    2435 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403158   19/10/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn nguyenthinhan199,

    Theo khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2016) quy định thì Lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đảm bảo đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Như vậy, nếu bạn sinh con vào tháng 5/2016 thì từ tháng 5/2015 đến tháng 5/2016 bạn phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc ít nhất 6 tháng. Thời gian đóng bảo hiểm trước tháng 5/2015 không được tính vào.

    Có thể thấy bạn đã ngừng đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 7/2015, nếu đến khi sinh con bạn không đóng thêm 5 tháng bảo hiểm bắt buộc nữa thì không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-