Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #389802 28/06/2015

    Chế độ thai sản

    Kính thưa Luật sư. Tôi có một số thắc mắc nhờ Luật sư làm rõ giùm.

    Tôi đang làm việc trong cơ quan nhà nước. tháng 8/2015 tôi sinh con, tôi có xin cơ quan nghỉ chế độ thai sản (6thang). Nhưng do đặc thù công việc là kế toán không có người làm thay nên cơ quan chỉ cho tôi nghỉ 01 tháng. Vậy nếu 1 tháng sau thôi đi làm bình thường thì tôi có được hưởng lương do cơ quan chi trả và hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về BHXH không? có được đóng BHXH, BHYT bình thường không?Nếu được thì căn cứ áp dụng như thế nào? Mong sự hồi âm của Luật sư

     

     
    2990 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389910   29/06/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10141)
    Số điểm: 57718
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4044 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Luật sư tư vấn cho vấn để bạn hỏi như sau:

    Bộ luật lao động có quy định vấn đề bạn hỏi:

    Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

     

    Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Như vậy, cho dù đơn vị cần bạn đến cỡ nào thì bạn cũng phải nghỉ thai sản ít nhất là 4 tháng chứ không thể nghỉ mới có 1 tháng rồi đi làm vì như vậy là vi phạm pháp luật. Khi bạn đi làm lại thì ngoài chế độ thai sản 6 tháng được đảm bảo thì đơn vị phải trả tiền lương đầy đủ cho thời gian bạn quay trở lại làm việc sớm hơn 6 tháng.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    tanga089107 (30/06/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com