Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #346454 24/09/2014

    Chế độ thai sản

    Chào luật sư!E muốn nhờ luật sư tư vấn sớm giúp e về chế độ thai sản của e ạ. Trog thời kỳ mang thai e đóng bảo hiểm liên tục ,e mang thai được 35,6 tuần thì e bị thai lưu,e vào viện bác sỹ đặt thuốc cho đẻ chỉ huy. Giấy ra viện bác sỹ ghi chuẩn đoán vào viện : thai 35,6 tuần-thai lưu;chuẩn đoán ra viện: sau đẻ thường. E muốn hỏi là chế độ bhiểm e được hưởng thế nào ạ,e có được hưởng chế độ như đẻ mà con e bị mất không ạ? Hay là chỉ được hưởng chế độ thai lưu là 50ngày thui ạ.Mong luật sư tư vấn sớm giúp e với,cảm ơn luật sư nhiều.
     
    3201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346631   25/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Luật Nam Long có ý kiến tư vấn đối với trường hợp bạn hỏi như sau:
     
    Điều 30 Luật BHXH 2006 quy định lao động nữ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 10 ngày nếu thai dưới 1 tháng; 20 ngày nếu thai từ 1 tháng đến dưới 3 tháng; 40 ngày nếu thai từ 3 tháng đến dưới 6 tháng; 50 ngày nếu thai từ 6 tháng trở lên.
     
    Đối với trường hợp sau khi sinh con mà con chết thì tại Khoản 2, Điều 31 Luật BHXH quy định nếu con dưới 60 ngày tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 90 ngày tính từ ngày sinh con; nếu con từ 60 ngày tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 30 ngày tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định (hiện nay là 6 tháng).
     
    Căn cứ vào các quy định trên và hồ sơ bệnh án của bệnh viện kết luận thai bị chết lưu chỉ định đẻ chỉ huy nên trường hợp cửa bạn thực hiện theo chế độ thai chết lưu;
    Chỉ được hưởng chế độ sau khi sinh con mà con chết trong trường hợp kết luận thai vẫn sống nhưng sau khi mổ lấy thai nhi ra hoặc sau khi sinh mới bị chết.
     
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com