DanLuat 2015

Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #332502 10/07/2014

    hongnale

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Em làm ở 1 cơ quan nhà nước. Em bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 11/2013 và cơ quan cũng đã trừ vào lương tư tháng đó. Nhưng đến tháng 1/2014 phòng tổ chức mới đi báo tăng và truy thu 2 tháng 11 và 12/2013. Em sinh em bé v ào ngày 22/4/2014. Vậy e có được hưởng chế độ thai sản hay không?
     
    4309 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332564   10/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Vấn đề của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản của luật bảo hiểm xã hội:

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.  

    Như vậy, căn cứ vào điều khoản nêu trên thì tính đến thời điểm bạn sinh con mới đóng bảo hiểm được hơn 5 tháng vì vậy bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    hongnale (14/07/2014)
  • #332591   10/07/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    @ Anlhk33-DLU.

    Bạn hãy nhớ rằng:

    - Nếu tính thời gian đóng BHXH đến trước khi sinh: thì đủ 6 tháng (từ tháng 11/2013 đến tháng 4/2014- vì sinh vào cuối tháng 4 nên tháng 4 được tính là tháng có đóng BHXH để tính hưởng). Giá như phòng tổ chức báo tăng ngay trong tháng 11/2013 thì vừa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    - Nhưng thời gian truy đóng không được tính là thời gian có đóng BHXH để hưởng chế độ ngắn hạn, nên không thể nói đã đóng được hơn 5 tháng.

    @ hongnale: Hình như bạn vẫn chưa tin nên đăng nhiều lần nội dung này???

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    hongnale (14/07/2014)
  • #333195   14/07/2014

    hongnale
    hongnale

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Truy thu bảo hiểm xã hội

    E hỏi lại vấn đề ấy vì ở cơ quan e cũng có 1 nhân viên đóng bảo hiểm từ thámg 10/2013 và sinh em bé vào ngày 28/3/2014. Người này truy thu bảo hiểm 3 tháng 10,11,12/2013 mà vẫn được hưởng chế độ thai sản. Như vậy là cơ quan bảo hiểm huyện em đã làm sai đúng không a?
     
    Báo quản trị |  
  • #333485   16/07/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


     

    hongnale viết:

     

    E hỏi lại vấn đề ấy vì ở cơ quan e cũng có 1 nhân viên đóng bảo hiểm từ thámg 10/2013 và sinh em bé vào ngày 28/3/2014. Người này truy thu bảo hiểm 3 tháng 10,11,12/2013 mà vẫn được hưởng chế độ thai sản. Như vậy là cơ quan bảo hiểm huyện em đã làm sai đúng không a?

     

     

    Rất cảm ơn bạn về thông tin này của bạn, đồng thời cũng thành thật xin lỗi bạn về những thông tin tôi đưa ra trên đây.

    Từ thông tin này của bạn, tôi đã cất công tìm lại văn bản ngày xưa của BHXHVN quy định không tính hưởng chế độ ngắn hạn đối với thời gian truy đóng để có dẫn chứng cho bạn. Nhưng chưa tìm được thì rất may lại tìm được Công văn số 3727/BHXH-CSXH ngày 23/9/2013 (công văn này không được đăng tải trên trang của BHXHVN và cũng không được Thư viện pháp luật đăng tải). Theo nội dung hướng dẫn tại công văn này thì thời gian truy đóng (nếu thực tế có làm việc và có bảng chi trả lương) sẽ được tính là thời gian có đóng BHXH để tính hưởng chế độ thai sản.

    Như vậy quy định trước đây của BHXHVN đã được điều chỉnh mà tôi không cập nhật được. Một lần nữa thành thật xin lỗi bạn. Nhân tiện đây cũng cần đề nghị Thư viện pháp luật thu thập và đăng tải văn bản đầy đủ hơn.

    Như vậy trường hợp của bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản, vì bạn sinh vào ngày 22/4/2014 nên tháng 4 được tính là tháng có đóng BHXH, vậy bạn có đủ 6 tháng đóng BHXH.

    TB: Nội dung trên đây là tôi gửi sáng nay. Chiều nay tôi đã tìm được dẫn chứng về nội dung truy đóng không được hưởng chế độ thai sản: Nội dung này được quy định tại Quyết định số 902/QĐ-BHXH ngày 26/6/2007, Phần II, Mục III, Khoản 8, Điểm 8.4 "Trong thời gian phải truy đóng nếu người lao động bị ốm đau, thai sản, tai nạn lao động và có khám chữa bệnh thì người sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm bồi hoàn chi phí cho người lao động". Chính từ quy định này nên cơ quan BHXH không tính thời gian truy đóng để tính hưởng chế độ thai sản.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 16/07/2014 03:23:44 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (16/07/2014)

0 Thành viên đang online
-