Chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo

Chủ đề   RSS   
  • #472235 25/10/2017

    luhaukimanh

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo

    Xin chào Luật Sư.

    Xin cho tôi hỏi cách tính phụ cấp thâm niên của tôi như sau có đúng hay chưa?

    Tôi vào ngành 11/1994 và được công tác dạy tiểu học tại trường thuộc xã biên giới.

    Đến 09/1997 được điều động về làm cán bộ Phòng Giáo dục huyện.

    Tới 08/2000 tôi được điều động về công tác tại trường cũ đến nay.

    Vậy mà khi tính phụ cấp thâm niên thì tôi không được tính thời gian công tác tại Phòng Giáo dục( bỏ đi 3% tức năm công tác ở PGD).

    Hiện tại từ 08/2017 tôi được hưởng phụ cấp là 19%.

    Xin Luật Sư tư vấn giúp. Tôi chân thành cảm ơn.

     
    3300 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #472328   26/10/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Về điều kiện, thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên của giáo viên được quy định tại điều 2 nghị định 54/2011:

     “1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên

    Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

    2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

    a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

    b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

    3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

    a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

    b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

    c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

    d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.”

    Theo Khoản 3 Điều 2 Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo, quy định: Nhà giáo quy định tại Điều 1 Thông tư liên tịch này có thời gian giảng dạy, giáo dục được tính hưởng phụ cấp thâm niên theo quy định tại Khoản 1 Điều này đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

    Căn cứ vào hướng dẫn trên, nếu như tính đến thời điểm này bạn có đủ 23 năm công tác và trực tiếp giảng dạy thì bạn sẽ được hưởng mức phụ cấp thêm niên phải là 23% vì tính cả Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề (3 năm công tác tại Phòng Giáo dục) khác được cộng dồn với thời gian quy định nêu trên để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

    Trên đây là nội dung trả lời của tôi cho vấn đề bạn đang vướng mắc. Nếu có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại theo số 19006280 để được luật sư tư vấn cụ thể hơn.


    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 26/10/2017 11:25:36 SA

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    luhaukimanh (02/11/2017)
  • #473343   02/11/2017

    luhaukimanh
    luhaukimanh

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Cảm ơn Luật sư đã tư vấn.

    Vấn đề tôi xin hỏi nhờ Luật Sử giúp đỡ.

    1/.Tôi có hỏi BHXH huyện nhưng họ trả là là không được tính thâm niên vì đó là thời gian không trực tiếp giảng dạy.

    2/. Muốn đòi quyền lợi như Luật sư tư vấn thì phải làm gì? các bước thực hiện như thế nào?

    Xin chân thành cảm ơn Luật Sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #473640   04/11/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Do đó, để được hưởng phụ cấp thâm niên bạn cần phải yêu cầu thủ trưởng đơn vị thực hiện các thủ tục cần thiết để cho bạn được hưởng chế độ thâm niên theo đúng quy định của pháp luật. Trường hợp vẫn không được giải quyết thì bạn có thể làm đơn khiếu nại lên Phòng giáo dục, Sở giáo dục tỉnh hoặc khởi kiện để yêu cầu giải quyết.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;