Chế độ phép năm thâm niên được tính như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #365177 28/12/2014

    vuhoangviethung

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ phép năm thâm niên được tính như thế nào?

    Tôi vào làm công ty từ tháng 8.2009 vậy tháng 12 cuối năm 2014 tôi có được công ty xét duyệt cộng thêm một ngày nghỉ thứ 13 không ạ? Cách tính là đủ 5 năm làm việc hay là sau 5 năm làm việc mới được cộng thêm ngày nghỉ thứ 13? Có các cách tính nào cụ thể không ạ? Xin cảm ơn luật sư!

     
    7686 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365207   28/12/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 112 Bộ Luật Lao động 2012 có quy định: "Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày."

    Như vậy, cứ đủ 05 năm làm việc thì ngày nghỉ phép hằng năm của bạn sẽ được tăng thêm 01 ngày. Trong trường hợp của bạn, bạn làm việc từ tháng 8.2009 đến tháng 8.2014 là đủ 05 năm làm việc. Do đó, từ tháng 08.2014 trở đi, bạn sẽ được 13 ngày phép. Tuy nhiên, về việc sử dụng phép hằng năm còn phụ thuộc vào quy định trong Công ty. Bạn có thể tham khảo thêm quy định trong Công ty để đảm bảo quyền lợi cho mình.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như

     

     

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    abcghik (01/01/2015)
  • #365760   31/12/2014

    abcghik
    abcghik

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi Luật sư: Tôi tham gia công tác tại xã 13 năm là cấp ủy thuộc cán bộ chuyên trách đang hưởng mức lương 2,85. Do chế độ bầu cử, từ tháng 6 năm 2011 đến tháng 11 năm 2012 tôi vẫn là cấp ủy nhưng không được đảm nhiệm công tác. Đến tháng 12/2012 tôi được tuyển dụng vào công chức xã được hưởng mức lương Cao đẳng bậc 1 : 2,1;

    Như vậy có đúng không, Xin trân trọng cảm ơn Luật sư, xin luật sư tư vấn giúp

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn