chế độ ốm đau

Chủ đề   RSS   
  • #419481 23/03/2016

    chế độ ốm đau

    Tôi là viên chức nhà nước. Vừa qua tôi bị ốm phải điều trị tại bệnh viện từ ngày 02/11/2015 đến ngày 30/12/2015 với căn bệnh giấy ra viện ghi là viêm da cơ địa + Thoái khớp. ngoài ra bác sỹ còn cho tội nghỉ làm việc thêm 04 ngày. Xin hỏi Luật sư Tôi được hưởng chế độ ốm đau theo bảo hiểm như thế nào? 04 ngày nghỉ bác sỹ cho có được hưởng chế độ bảo hiểm không? Cách tính thế nào, căn cứ vào văn bản nào của Nhà nước để tính? Xin cảm ơn luật sư!
     
    4216 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420208   31/03/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Chào bác, liên quan đến nội dung bác hỏi Luật sư trả lời như sau:

    Căn cứ pháp lý:

    - Luật bảo hiểm xã hội 2014;

    - Thông tư 34/2013/TT-BYT;

    Theo quy định tại Điều 24 và Khoản 1 Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

    “Điều 24. Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau

    Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.

    Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

    1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

    Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.”

    Bác là viên chức nhà nước và bác nằm viện có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. Như vậy bác thuộc đối tượng áp dụng chế độ ốm đau và được hưởng chế độ ốm đau.

    Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 26 Luật bảo hiểm xã hội:

    Điều 26. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

    2. Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

    a) Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;”

    Bác nằm viện từ ngày 02/11/2015 đến 30/12/2015 với căn bệnh: viêm da cơ địa + Thoái khớp, ngoài ra bác sĩ còn cho bác nghỉ làm việc thêm 04 ngày. Theo danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày Bộ y tế ban hành kèm thông tư 34/2013/TT-BYT thì bệnh của bác nằm trong danh mục cần chữa trị dài ngày.

    Theo như quy định trên, bác được hưởng chế độ ốm đau cho thời gian nằm viện đó với thời gian từ ngày 02/11/2015 đến 30/12/2015 tính cả ngày ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ hàng tuần và được hưởng mức bảo hiểm theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 4 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội:

    “Điều 28. Mức hưởng chế độ ốm đau

    1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 26, Điều 27 của Luật này thì mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    4. Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.”

    Theo quy định tại Điều 29 Luật bảo hiểm xã hội:

    “Điều 29. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau khi ốm đau

    1. Người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm theo quy định tại Điều 26 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày trong một năm.

    Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

    2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa có công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định như sau:

    a) Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khoẻ chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

    b) Tối đa 07 ngày đối với người lao động sức khoẻ chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật;

    c) Bằng 05 ngày đối với các trường hợp khác.

    3. Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

    Theo quy định trên thì 04 ngày bác sĩ cho nghỉ thêm là 04 ngày dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau và bác được hưởng 30% mức lương cơ sở/ 01 ngày nghỉ thêm đó.

                Để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bác có thể cung cấp thêm thông tin hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành Đô.

    Mọi vướng mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Luật Thành Đô để được tư vấn miễn phí.

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Địa chỉ trụ sở chính: P409, nhà B11C Khu đô thị mới Nam Trung Yên – Cầu Giấy – Hà Nội

    Điên thoại: 04 6680 6683 / 04 6281 7230                       Fax: 04.6680.6683

    Hotline: 0982. 976.486

    Email: luatthanhdo@gmail.com / admin@luatthanhdo.com

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    thanh60 (07/04/2016) chuasaychuavekt32b (11/05/2016)
  • #420308   31/03/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9878)
    Số điểm: 55988
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3694 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi được đều chỉnh bởi Luật BHXH. Cụ thể:

    Nếu bạn ốm đau có chỉ định của tổ chức y tế, bác sĩ phải nghỉ việc hưởng BHXH thì được hưởng chế độ BHXH dành cho người ốm đau theo quy định TẠI điều 25 Luật BHXH.

    MỨC HƯỞNG BẰNG 75% mức lương đóng BHXH của tháng trước ịiến kề tháng nghỉ bệnh.

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com