DanLuat 2015

Chế độ người bị tạm giam

Chủ đề   RSS   
  • #222358 26/10/2012

    lvsinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ người bị tạm giam

    Xin chào luật sư, xin luật sư cho em hỏi:

    Ông A công tác và làm lãnh đạo tại Công ty X.  Ông A là đối tượng nằm ngoài biên chế Người lao động với Công ty cổ phần Y (không phải là cổ đông Cty Y và không có ký HĐLĐ). .Ông A được bầu làm Trưởng Ban Kiểm soát Công ty CP Y được gần 02 năm.  Ngày 30/9/2012, ông A bị Công an TP bắt tạm giam chờ xử lý vì các tội danh liên quan đến công ty X mà ông làm lãnh đạo.

    Xin hỏi các luật sư,

    Ý 1: Ông A có được coi là "Người lao động" của Công ty CP Y không?

    Ý 2: Theo như Điều 13-Mục 3 của NĐ114/2002/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2002:

    "Điều 13. Việc tạm ứng tiền lương cho người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo khoản 3 Điều 67 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:  Mục3. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam do vi phạm không liên quan đến quan hệ lao động thì người sử dụng lao động không phải tạm ứng tiền lương cho người lao động."

     

    Nguyên do em hỏi ý 1 trên là vì: Theo Bộ luật lao động Điều 6 quy định khái niệm: "Người lao động là người ít nhất đủ 15 tuổi, có khả năng lao động và có giao kết hợp đồng lao động."  Vậy thì em đang hiểu là ông A không được coi là 'NLĐ" đối với Công ty Y, bởi ông không ký HĐLĐ với Công ty.

    Tuy nhiên em đang rất đau đầu ở chỗ là hồ sơ xin làm thành viên Ban KS Công ty lại có đầy đủ đơn xin đề cử làm Trưởng ban KS của ông và hiện tại người nhà ông A đang đến công ty em đòi lĩnh tiên thù lao BKS cho ông.

    Như vậy việc hiểu ông A là ai (ngoài chức danh Trưởng ban KS ra), liệu ông có phải là NLĐ của Công ty Y không để được thực hiện quyền và nghĩa vụ như NĐ nói trên quy định đối với NLĐ như thế nào...?

    và DN Y có phải chi trả thù lao BKS hay không? Nếu trả thì chi trả mức chi như nào (vì ông bị bắt vao ngày30/9/2012- tức là sẽ không tham gia vào BKS từ sau ngày 30/9/2012).

    . Xin trân trọng cảm ơn./.

     
    3474 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222381   26/10/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    Theo thông tin thì ông A được Cty X cử đến làm BKS của Cty Y. Thù lao của ông A từ trước 30/9/2012 tính như thế nào thì hưởng như vậy;

    Từ 30/9/2012 ông A bị bắt, kể từ thời gian này không có cơ sở nào để trả thù lao cho ông A cả.

    Ông A thuộc biên chế của Công ty X, các chế độ khác liên quan do Công ty X thực hiện. Nếu Cty X bổ nhiệm người khác thay thế ông A thì Cty Y chỉ trả thù lao theo quy định.

    Mình chỉ nêu quan điểm, các thành viên khác xin giúp sức.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-