DanLuat 2015

chế độ nghỉ việc hưởng BHXH khi sẩy thai

Chủ đề   RSS   
  • #414145 21/01/2016

    bichdoan

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ nghỉ việc hưởng BHXH khi sẩy thai

    Tôi mang thai được 6 tuần, do tôi bị ra máu, nhau bám thấp...bác sỹ BV tỉnh chẩn đoán: dọa sẩy thai ở tuần thứ 6 và cho tôi 1 tờ giấy nghỉ việc hưởng BHXH 07 ngày( ngày tôi đi khám là thứ 6, ngày 15/1/2016), bác sỹ tiên lượng thai rất xấu, rất khó giữ.. khi tôi về nghỉ ngơi tại nhà, 2 ngày sau( chủ nhật, ngàg 17/1), sáng ngủ dậy tôi thấy máu ra ồ ạt.. vì mệt nên tôi ko đến BV, 4 ngày sau (21/1)cơ thể tôi thấy ổn định , tôi vào viện xin siêu âm lại xem có sót nhau ko? Kết quả: tôi đã sẩy thai hoàn toàn, tử cung còn ít dịch.. TÔI XIN BV CHO TÔI GIẤY NGHỈ HƯỞNG BHXH nhưng BV KO CHO VÌ NÓI KẾT QUẢ SIÊU ÂM TÔI KO CÓ GÌ, CÒN SẨY THAI Ở NHÀ BV KO GIẢI QUYẾT.... tôi đưa giấy hôm thứ 6 tôi vào khám và bs đã chẩn đoán dọa sẩy và giấy nghỉ việc hưởng BHXH 07 ngày...BV cũng ko chịu... Xin luật sư tư vấn giúp tôi 1 vấn đề: TRƯỜNG HỢP CỦA TÔI CÓ ĐƯỢC NGHỈ VIỆC HƯỞNG BHXH DO SẨY THAI TUẦN THỨ 6 LÀ 20 NGÀY KO? VÌ TÔI SẨY THAI THẬT, và sẩy thai ở nhà có được hưởng BHXH ko nếu trước đó bs đã khám và chẩn đoán có thai... TÔI XIN CHÂN THÀNH CÁM ƠN LUẬT SƯ./.
     
    2609 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421715   15/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1494 lần


    Chào bạn, sẩy thai ở đâu cũng được, nhưng để được nghỉ hưởng chế độ khi sẩy thai thì bạn phải có chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh thì mới được hưởng chế độ.

    Bạn xem khoản 1 điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

    Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

    1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

    a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

    b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

    c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

    d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

     
    Báo quản trị |  
  • #421739   15/04/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bác sỹ nào trả lời bạn bichdoan như vậy thì thật là lương y như hổ báo rồi. Bản thân mình chẩn đoán người ta có thai và dọa sẩy thai, cho nghỉ việc. Chỉ sau đó ít ngày siêu âm lại không thấy gì thì chứng tỏ người ta đã sảy thai chứ sao lại trả lời vô trách nhiệm như vậy. Họ tự phủ nhận cái kết luận của họ trước đây hay sao? Hay họ còn đòi cái gì nữa thì mới xác nhận là sảy thai đây?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    trang_u (15/04/2016)
  • #421741   15/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1494 lần


    Có lẽ họ sợ trách nhiệm đó bạn RIA1

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-