Chế độ nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội.

Chủ đề   RSS   
  • #274318 10/07/2013

    MaiThanh3975

    Female
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội.

    Tôi 46 tuổi đang làm trong Công ty CP, tôi tham gia đóng Bảo hiểm xã hội được 25 năm. như vậy nếu tôi xin nghỉ việc thì sẽ được hưởng chế độ như thế nào? Xin cám ơn!

     
    23990 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #274458   10/07/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9884)
    Số điểm: 56053
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3701 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Bạn cho biết bạn là nam hay nữ vì quy định về điều kiện của nam và nữ là khác nhau?

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    MaiThanh3975 (13/10/2015)
  • #275390   15/07/2013

    congtyphuongtrang
    congtyphuongtrang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn

    Theo quy định của luật BHXH thì khi người lao động tham gia BHXH từ 20 năm trở lên bắt buộc phải đợi lãnh chế độ hưu trí khi hết tuổi lao động đối với nữ là 55 và nam là 60.

    Thân ái.

     
    Báo quản trị |  
  • #278351   29/07/2013

    thanhnam56
    thanhnam56

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi năm nay đã 57 tuổi, hiện đang công tác tại ngành giáo dục, tham gia đóng bào hiểm 36 năm. Nếu tôi xin nghỉ trước tuổi hưu thì tôi được hưởng chế độ như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #278528   30/07/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9884)
    Số điểm: 56053
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3701 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Vấn đề bạn thắc mắc luật sư trao đổi như sau:

    Điều 50 Luật BHXH quy định về điều kiện hưởng chế độ hưu trí như sau:

    1. Người lao động có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    b) Nam từ đủ năm mươi lăm tuổi đến đủ sáu mươi tuổi, nữ từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. Tuổi đời được hưởng lương hưu trong một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.

    2. Người lao động có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ năm mươi lăm tuổi, nữ đủ năm mươi tuổi, trừ trường hợp Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam hoặc Luật công an nhân dân có quy định khác;

    b) Nam từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi, nữ từ đủ bốn mươi lăm tuổi đến đủ năm mươi tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên.

    Do vậy, bạn hãy tham khảo quy định trên để biết mình có thuộc đối tượng hưởng chế độ hưu trí chưa nhé

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    thanhnam56 (30/07/2013)
  • #278752   31/07/2013

    congtyphuongtrang
    congtyphuongtrang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào anh thanhnam56, xin bổ sung thêm ý kiến trả lời của luật sư cho rõ ràng

    Theo quy định của Luật BHXH người lao động có thời gian đóng BHXH từ đủ 20 năm trở lên mà chưa hết tuổi lao động đối với nữ là 55 và nam là 60 thì bảo lưu thời gian đợi đến đủ tuổi nghỉ hưu thì mới được hưởng chế độ hưu trí, trừ trường hợp có giấy giám định của hội đồng y khoa xác nhận sức khỏe yếu từ 61% trở lên.

    Thân chào anh

     
    Báo quản trị |  
  • #342197   02/09/2014

    hothiyen92
    hothiyen92

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào anh,anh cho em hỏi người lao động đóng BHXH được 6-7 tháng thì khi nghỉ việc có được hưởng chế độ gì không ạ,nếu được thì hưởng như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #342278   03/09/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9884)
    Số điểm: 56053
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3701 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Nếu chỉ mới tham gia BHXH được 6 đến 7 tháng thì khi nghỉ việc chưa được hưởng chế độ BHTN (PHẢI THAM GIA ĐỦ 12 THÁNG TRỞ LÊN). Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #351868   23/10/2014

    một giáo viên nam sinh năm 1966 có thời gian đóng BHXH là 24 năm. Vậy khi giáo viên này nghỉ hưởng chế độ một lần thì hưởng chế độ như thế nào? mong anh (chị) trả lời giúp. Cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #351995   24/10/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9884)
    Số điểm: 56053
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3701 lần
    Lawyer

    Chào bạn, chế độ hưởng BHXH một lần được quy định như sau:

    1/ Về điều kiện:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Ra nước ngoài để định cư.

    2/ Về mức hưởng:

     

     Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    MaiThanh3975 (14/10/2015)
  • #391923   13/07/2015

    ankhanh309
    ankhanh309

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư,

    Công ty tôi có trường hợp nghỉ việc vào viện để chăm sóc chồng, vậy cho tôi hỏi trường hợp đó có được hưởng chế độ của BHXH ko?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #392916   19/07/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    chăm sóc chồng thì không được hưởng chế độ của BHXH

     
    Báo quản trị |  
  • #402410   13/10/2015

    MaiThanh3975
    MaiThanh3975

    Female
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ em là nữ. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com