Chế độ nghỉ trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #152928 05/12/2011

    maiphuonghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ nghỉ trợ cấp thôi việc

    Tôi công tác được 26 năm trong Công Ty Cổ Phần để giải quyết công việc gia đình tôi đã làm đơn xin nghỉ tự túc 10 tháng đã được giám đốc chấp nhận và ký cho tôi nghỉ sau đó tôi làm đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động có được tiền trợ cấp thôi việc không theo quy định của luật bảo hiểm xã hội.Xin luật sư giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn !
     
    8651 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #153072   06/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Chắc trường hợp của bạn là HĐLĐ không xác định thời hạn đúng không?

    Căn cứ vào khoản 3 Điều 38BLLĐ: "Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;..."


    Tại Điều 42 Bộ luật Lao động quy định như sau: “Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức, từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có”.


    Nếu bạn đáp ứng điều kiện trên thì bạn được hưởng trợ cấp thôi việc từ ngày 31/12/2008 trở về trước.
    Kể từ ngày 01/01/2009 thì chuyển sang trợ cấp thất nghiệp...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #153577   08/12/2011

    maiphuonghn
    maiphuonghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư nhưng tôi nghỉ tự túc nghỉ không lương thì có được hưởng tiền trợ cấp thôi việc không .Cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #153635   08/12/2011

    maiphuonghn
    maiphuonghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #153699   08/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Thời gian bạn nghỉ không lương thì không tham gia bảo hiểm.
    Tuy nhiên, việc hưởng trợ cấp thôi việc phụ thuộc bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật hay không? Và thời gian để tính là từ ngày 31.12.2008 trở về trước

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #153700   08/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Chúc bạn sớm giải quyết vấn đề của mình

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #153779   08/12/2011

    maiphuonghn
    maiphuonghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ thưa luật sư khi nghỉ tự túc không hưởng lương ,toi tham gia đóng bảo hiểm các loại đầy đủ nhưng. Cty không hỗ trợ tiền thôi việc cho tôi vậy luật sư tư vấn  giúp tôi . Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư
     
     
    Báo quản trị |  
  • #154203   10/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Bạn có thể cho biết là HĐLĐ của bạn từ tháng mấy? Loại hợp đồng gì?...
    Vì tiền trợ cấp thôi việc chỉ áp dụng kể từ ngày 31.12.2008 trở về trước.
    Từ ngày 01.01.2009 thì áp dụng trợ cấp thất nghiệp

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #154481   11/12/2011

    maiphuonghn
    maiphuonghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư
     HĐLĐ của tôi không xác định thời hạn
      Tôi làm việc từ năm 1986 nhưng tôi nghỉ không hưởng lương từ tháng1/2011 đến hết tháng 10 năm 2011 , nhưng vẫn tham gia bảo hiểm các loại hệ số lương của tôi là 3,56 mỗi tháng nộp hơn 800 .000đ nhưng cty họ nói là nghỉ như thế không được hưởng trợ cấp tiền thôi việc .Vậy có đúng không  ? luật sư tư vấn giúp tôi
                 xin chân thành cảm ơn luật sư Chánh TPHCM
     
    Báo quản trị |  
  • #154531   12/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Trường hợp của bạn chỉ cần đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật là đủ điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc. Đối với HĐLĐ không xác định thời hạn thì bạn chỉ cần báo trước 45 ngày trước khi nghỉ việc.
    Việc bạn nghỉ không lương từ tháng 01/2011 đến hết tháng 10 năm 2011, nếu cty đồng ý thì nó không ảnh hưởng gì đến trợ cấp thôi việc cả. Vì trợ cấp thôi việc áp dụng trước ngày 31.12.2008 và theo điều 42 Bộ luật Lao động quy định như sau: “Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức, từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có”


    Bạn có thể trình bày rõ hơn là sau khi nghỉ không lương thì bạn có làm thủ tục báo trước không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    maiphuonghn (12/12/2011)
  • #154549   12/12/2011

    maiphuonghn
    maiphuonghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


      Dạ thưa luật sư
       Khi nghỉ tôi có báo trước ,trong đơn xin chấm dứt HĐLĐ làm từ 15/10 /2011 đến ngày 1 / 11 / 2011 thì có quyết định chấm dứt HĐLĐ và trong quyết định có ghi . Ông bà không được hưởng lchế đọ trợ cấp thôi việc vì đã bỏ không làm viêc từ khi nộp đơn xin chấm dứt HĐLĐ ( Muc 3 - Điều 37 BLLĐ ) .Trong khi đó từ tháng 1 đến tháng 10 năm 2011 tôi đã nộp tiền bảo hiểm các loại đầy đủ cho phòng tài vụ cty . Vậy kính mong luật sư giúp tôi .Tôi xin chan thành cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #154561   12/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Bạn có thể gửi quyết định đó cho danluat xem được không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com