DanLuat 2015

CHẾ ĐỘ NGHỈ THAI SẢN!

Chủ đề   RSS   
  • #133002 22/09/2011

    haitrinh76

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ NGHỈ THAI SẢN!

     Xin hỏi tôi làm cho công ty nước ngoài đến tháng 11/2011 là được 3 năm,giữa  tháng 11 /2011 tôi sanh em bé,nhưng tôi làm đơn xin công ty nghỉ thai sản bắt đầu từ tháng 01/10đến 01/2/2012 ,tôi báo trước cho cấp trên sanh xong tôi không đi làm nữa để họ chuẩn bi người mới,nhưng mới đây tôi nghe thông báo từ nhân sự 2 tháng còn lại ai sẽ đóng bảo  hiểm cho tôi?(cuối tháng 11 tôi sẽ hết hạn hợp đồng )tháng 12/2011 và  tháng 1 năm 2012,có nghĩa là công ty không ký hợp đồng nữa,xin hỏi như vậy cty làm có đúng luật không?tôi sẽ phải làm gì để được hưởng chế độ thai sản va tiền lương tháng 13?
    Xin tư vấn dùm tôi.
     
    11317 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #133029   22/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Công ty làm đúng;
    Haitrinh76 sửa lại thời gian nghỉ thai sản theo thời gian hợp đồng chấm dứt (tránh việc để công ty hiểu nhầm trong đơn xin nghỉ thai sản là haitrinh muốn hợp đồng đương nhiên được gia hạn theo quy định của pháp luật) / thông báo bằng văn bản cho công ty về việc chấm dứt hợp đồng khi hết hạn.
    Chế độ thai sản và các chế độ khác được đảm bảo theo quy định.
    Riêng chế độ lương 13 theo quy định của công ty.
    Chúc chị thành công!
    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 22/09/2011 12:36:59 CH

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #133539   23/09/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần


    Chào bạn.

    Bạn có nhầm lẫn trong thời gian nghỉ thai sản không? "nhưng tôi làm đơn xin công ty nghỉ thai sản bắt đầu từ tháng 01/10 đến 01/2/2012". #ff0000;">Thời gian bạn nghỉ hưởng chế độ thai sản là 4 tháng, nếu bạn làm việc trong điều kiện bình thường. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hằng tuần.

    Theo quy định tại khoản 2, Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội: Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

    Thân.

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-