Chế độ nghỉ phép của người lao động.

Chủ đề   RSS   
  • #239941 17/01/2013

    cuonggpbhl

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ nghỉ phép của người lao động.

    Kính chào ls!

    E đang làm hợp đồng lao động tai 1 bệnh viện nhà nước.

    E xin được hỏi bác về chế độ nghỉ phép của người lao động nhờ bác tư vân giúp em? Theo e được biết 1 người lao động có 12 tháng làm việc thì có 12 ngày nghỉ phép. Vậy e không nghỉ phép của năm 2012 thì sang năm 2013 e có được nghỉ phép của năm 2012 ko? Nếu e ko nghỉ phép của năm 2012 thì e có được thanh toán 12 ngày phép đó ko? Nếu theo luật mà được thanh toán mà cơ quan e ko thanh toán thì e phải làm thế nào?e mong bác tư vấn giúp e! e xin chân thành cảm ơn.

     
    7981 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240863   21/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Chào bạn , vấn đề này tùy thuộc vào quy định cụ thể ở cơ quan bạn.

    Nghị định 195-CP có ghi như sau

    Điều 10.- Người lao động được trả lương những ngày chưa nghỉ hàng năm hoặc ngày chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm theo Khoản 3 Điều 76 của Bộ Luật lao động trong các trường hợp sau đây:

    1- Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động để làm nghĩa vụ quân sự;

    2. Hết hạn hợp đồng lao động; đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động; bị mất việc làm do thay đổi cơ cấu công nghệ; bị sa thải; nghỉ hưu; chết.

     

    Theo đó thì chỉ khi chấm dứt HĐ thì bạn mới được trả lương những ngày chưa nghỉ. Nếu vẫn còn làm việc thì không bắt buộc cơ quan thanh toán tiền cho bạn. Thay vào đó có thể họ sẽ sắp xếp cho bạn nghỉ phép.

     
    Báo quản trị |  
  • #266061   01/06/2013

    Xin chào Luật sư.

    Tính đến năm 2013, Tôi đã làm việcliên tục  ở công ty  được 04 năm, đến tháng 06/2013 tôi xin thôi việc. Vậy tôi có được hưởng 12 ngày nghỉ phép trong năm 2013 không a?

     
    Báo quản trị |  
  • #266103   01/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Chào bạn vietdieuhuong1, bạn chỉ làm việc đến tháng 6 thì không thể được hưởng 12 ngày phép của năm 2013. Thay vào đó bạn chỉ được hưởng 5 hoặc 6 ngày thôi, tùy thuộc bạn nghỉ vào đầu tháng hay cuối tháng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.