DanLuat 2015

CHẾ ĐỘ NGHỈ MÁT CỦA CÔNG TY

Chủ đề   RSS   
  • #120769 29/07/2011

    hoanang_bmt

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 640
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ NGHỈ MÁT CỦA CÔNG TY

    Anh chị cho em hỏi một chút!

    Theo nội quy của công ty, nhân viên làm việc từ 6 tháng trở lên thi được xét hưởng chế độ nghỉ mát định
    kỳ hàng năm. Nhưng cty lại trừ những ngày nghỉ mát đó vào phép thường niên. CTY em làm
    như vậy có đúng không?Có thông tư, nghị định nào quy định, hướng dẫn điều này không ạ?

    Anh chị giúp em với!
     
    10269 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #120782   29/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, luật lao đông có quy định như sau

    Điều 76.

    1- Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của Ban chấp hành công đoàn cơ sở và phải thông báo trước cho mọi người trong doanh nghiệp.


    Theo đó có thể hiểu rằng cty bạn quy định việc nghỉ mát định kỳ nằm trong lịch nghỉ hàng năm. Việc làm này là đúng quy định của pháp luật.
     
    Báo quản trị |  
  • #120863   29/07/2011

    hoanang_bmt
    hoanang_bmt

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 640
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng theo em được biết thì công ty em không có Công đoàn, không có thoả ước lao động tập thể. Vậy việc trừ những ngày nghỉ mát đó vào ngày nghỉ thường niên có còn đúng ko? Nhờ anh chị giải thích giúp ạ!
     
    Báo quản trị |  
  • #120891   29/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nếu không có công đoàn, không có thỏa ước nhưng thông báo trước cho mọi người thì có thể được chấp nhận.

    Bạn thử nghĩ coi, những ngày đi nghỉ mát không phải làm việc, lại được công ty đài thọ tiền đi nghỉ, như vậy nếu có trừ ngày nghỉ phép thì cũng đâu có gì quá đáng chứ ?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-