Chế độ nghỉ khi con ốm nằm viện

Chủ đề   RSS   
  • #282334 21/08/2013

    Chế độ nghỉ khi con ốm nằm viện

    Thưa luật sư,

    Tôi có con 3 tuổi bị ốm nằm viện 20 ngày. Công ty lấy tổng số ngày tôi nghỉ trừ những ngày phép năm của tôi, những ngày còn lại tôi không được hưởng lương. Công ty cũng có làm thủ tục trợ cấp BHXH chăm con ốm nằm viện. Tuy nhiên công ty không trả tôi nguyên lương tháng đó có đúng không?

     
    37223 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #282738   23/08/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Đúng là tính ngày phép trước như bạn nói!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    motngaymuadong (23/08/2013)
  • #282768   23/08/2013

    sonnahrm
    sonnahrm
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    Công ty bạn hoàn toàn sai

    Trong trường hợp này bạn cần làm rõ là bao nhiêu tuổi (tính chính xác cụ thể từng ngày, căn cứ theo giấy khai sinh).

    Nếu từ 3-7 tuổi thì theo khoản 1 điều 24 luật bhxh 2006:

    Điều 24. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau
    1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là hai mươi ngày làm việc nếu con dưới ba tuổi; tối đa là mười lăm ngày làm việc nếu con từ đủ ba tuổi đến dưới bảy tuổi.
    Do đó, công ty phải làm chế độ hưởng BHXH chăm sóc con ốm cho bạn trong trường hợp này là 15 ngày và trả tiền lương cho những ngày làm việc trong tháng (nếu bạn có ngày công trong tháng).
    Thứ hai, nếu bạn xin nghỉ chăm sóc con ốm chứ ko phải xin nghỉ phép mà công ty trừ vào ngày phép là sai mà phải là xin nghỉ không lương.

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonnahrm vì bài viết hữu ích
    Bimbipiu (06/11/2013)
  • #282802   23/08/2013

    Cảm ơn luật sư đã trả lời câu hỏi của tôi.

    Tuy nhiên, theo luật BHXH điều 10, khoản 1 thì em được nghỉ tối đa là 20 ngày, theo em hiểu thì những ngày này em phải được hưởng lương chứ ạ?

    Rât mong luật sư tư vấn.

     
    Báo quản trị |  
  • #282958   25/08/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14447)
    Số điểm: 100094
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Cty không trả lương là đúng rồi, những ngày bạn nghỉ chăm sóc con sẽ được cơ quan BHXH trả lương bằng 75% mức tham gia BHXH của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #283120   26/08/2013

    Cảm ơn các anh/ chị đã tư vấn!

    Tôi có hỏi chị phụ trách nhân sự của bên tôi thì được trả lời như sau: "Lao động nữ xin nghỉ vì trường hợp con dưới 7 tuổi không được nhận lương nhưng được nhận 1 khoản trợ cấp theo đúng quy định của Luật bảo hiểm. Lẽ ra thời gian tôi nghỉ chăm con ốm là nghỉ không lương (vì đã được cơ quan BH trả 75% lương rồi), nhưng do tôi vẫn còn ngày phép năm nên công ty trừ hết ngày phép trước, số ngày còn lại mới tính trừ lương."

    Phòng NS công ty tôi làm thế có đúng ko?

     
    Báo quản trị |  
  • #283278   27/08/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Đây là chế độ BHXH em được hưởng đó, tuy nhiên em cần thông báo cty biết để họ làm trợ cấp này cho em tại BHXH.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #283214   26/08/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14447)
    Số điểm: 100094
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Cty bạn trả lời như vậy thì xử ép bạn quá, số ngày phép mỗi năm đâu có nhiều, nên để cho NLĐ có quyền sắp xếp khi nào muốn nghỉ phép, chứ không nên ép người quá đáng như vậy.

     
    Báo quản trị |  
  • #283283   27/08/2013

    Tôi đã hiểu vấn đề, cảm ơn luật sư và các anh/ chị đã tư vấn.

     
    Báo quản trị |  
  • #340271   21/08/2014

    Chào luật sư! Tôi là nhân viên nhân sự, tôi đang làm chế độ chăm sóc con nhỏ đi viện cho 1 chị trong Công ty, chị có 2 con đều ở độ tuổi từ trên 3-7 tuổi. Nhưng 2 cháu của chị đều đi viện và ra viện trùng ngày. Vậy c có được hưởng chế độ của cả 2 con không hay chỉ được hưởng số ngày nghỉ cho 1 con chung thôi?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #340742   24/08/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Giải quyết cho 1 trường hợp vì thời gian nghỉ như nhau 2 mà 1 thôi!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    ngacoi433 (26/05/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ