DanLuat 2015

Chế độ nghỉ hưu trước tuổi đối với giáo viên

Chủ đề   RSS   
  • #401275 02/10/2015

    vinhan321999

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ nghỉ hưu trước tuổi đối với giáo viên

    Kính chào Luật sư !

    Tôi là Giáo viên (Nam) sinh tháng 2 năm 1961. Được tuyển dụng vào dạy học từ ngày 01-10-1981 tại huyện miền núi cao tỉnh Hòa Bình (có phụ cấp ưu đãi khu vực). Đến tháng 10 năm 1996 tôi được chuyển công tác vào TP. Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai và tiếp tục đảm nhận công việc dạy học đến ngày nay.

    Trong năm 2014, do tình hình sức khỏe nên tôi có xin nghỉ (không hưởng lương) 3 tháng.

    Trong thời gian công tác, năm 2006 tôi có bị tiền đình (tai biến nhẹ) nhưng đúng dịp nghỉ Tết Nguyên đán nên không làm hồ sơ bệnh án (nhờ bấc sỹ tư chăm sóc). Hiện giờ tôi thấy sức khỏe giảm sút, trí nhớ không còn tốt, đặc biệt thường xuyên chóng mặt, rất khó đứng vững và cảm nhận không thể tiếp tục công việc giảng dạy được nữa nên tôi muốn làm đơn xin nghỉ hưu trước tuổi.

    Kính nhờ Luật sư tư vấn giúp mấy vấn đề như sau:

    1) Thủ tục hồ sơ để xin nghỉ hưu trước tuổi ?.

    2) Cách tính thâm niên và hệ số lương (theo văn bản pháp luật nào ?)

    Biết: Thâm niên của tôi tính từ tháng 10/1981 và tăng lương vượt khung hàng năm theo kì hạn là 01-09-2015 nhưng đến nay (2/10/2015) chưa được (Vì trừ 3 tháng nghỉ không hưởng lương).

    3) Tôi có được hưởng chế độ thất nghiệp không ? Nếu được cho tôi biêt cách tính chế độ hưởng lương thất nghiệp theo hoàn cảnh của tôi ?.

    4) Tôi có được hưởng chế độ ưu tiên vùng cao của miền núi trong thời gian từ tháng 10/1981 đến tháng 9/1996 hay không ? Nếu được thì tính cụ thể như thế nào, theo văn bản nào ?

    Mong mỏi và kính nhờ quý Luật sư tư vấn giúp.

    Tôi xin chân thành cảm ơn !

     
    3323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401299   03/10/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 77 lần


    Trường hợp này bạn có thể xin nghỉ hưu trước tuổi vì lý do suy giảm sức khỏe, khả năng lao động theo Điều 51 Luật BHXH

    Điều 27. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động theo Điều 51 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    Người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với mức lương hưu của người đủ điều kiện quy định tại Điều 26 Nghị định này khi thuộc một trong các trường hợp sau:

    1. Nam đủ 50 tuổi trở lên, nữ đủ 45 tuổi trở lên;

    2. Có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì không kể tuổi đời.

    Nghị định 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

    Bạn tham khảo thủ tục hưởng chế độ tại Thông tư 07/2010/TT-BYT hướng dẫn việc giám định mức suy giảm khả năng lao động của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc 

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harylupl vì bài viết hữu ích
    vinhan321999 (03/10/2015)
  • #401516   05/10/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn vinhan321999 hãy tìm hiểu xem trường bạn có thực hiện chính sách tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP không nhé. Nếu có thì đề nghị được nghỉ hưu trước tuổi theo quy định tại Nghị định này sẽ có lợi hơn nhiều đấy: được trợ cấp một khoản tiền, được nghỉ hưu trước tuổi không bị trừ % do thiếu tuổi quy định, không phải giám định khả năng lao động.

    Nếu bạn muốn hưởng thất nghiệp, thì bạn phải nghỉ thôi việc. Trường hợp này sau khi hưởng hết thời gian thất nghiệp, bạn liên hệ cơ quan BHXH cấp tỉnh để lập hồ sơ giám định sức khỏe để nghỉ hưu. Còn nếu làm thủ tục nghỉ hưu luôn thì không được hưởng thất nghiệp.

    Vài câu hỏi khác thuộc lĩnh vực của cơ quan BHXH tính toán nên không thể trả lời bạn được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-