Chế độ nghỉ hưu sớm

Chủ đề   RSS   
  • #442121 21/11/2016

    thaonp161

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ nghỉ hưu sớm

    Thưa Luật sư: Mẹ tôi sinh ngày 12/12/1971. Mẹ tôi đã đóng BHXH được 23 năm 9 tháng. Trong thời gian công tác, mẹ tôi có 16 năm được xác nhận là làm việc trong điều kiện độc hại. Hiện tại có giấy chứng nhận của bệnh viện suy giảm khả năng lao động 61%.
    Vậy đến 01/01/2017, mẹ tôi có đủ điều kiện đề về hưu sớm không? Nếu về hưu thì lương hưu của mẹ tôi có phải được tính là 62% không?

     
    5713 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaonp161 vì bài viết hữu ích
    lado2981 (29/11/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442149   21/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2065)
    Số điểm: 11945
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1424 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

    b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    Với những gì bạn trình bày, Mẹ bạn đã đóng BHXH được 23 năm 9 tháng; có xác nhận là làm việc trong điều kiện độc hại 16 năm; có giấy chứng nhận của bệnh viện suy giảm khả năng lao động 61% và nếu đủ 45 tuổi thì mẹ bạn đủ điều kiện để được hưởng lương hưu theo quy định, còn nếu chưa đủ 45 tuổi thì chưa được hưởng chế độ hưu trí

    Trên đây là nội dung tư vấn của tôi về trường hợp bạn hỏi. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy gọi điện cho tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    thaonp161 (22/11/2016) lado2981 (29/11/2016)
  • #442261   22/11/2016

    thaonp161
    thaonp161

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Vậy luật sư cho tôi hỏi:

    Mẹ tôi sinh ngày 12/12/1971 thì theo pháp luật, từ ngày nào được tính là đủ 45 tuổi để được hưởng lương hưu? 12/12/2016 hay 01/01/2017?

     
    Báo quản trị |  
  • #442268   22/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2065)
    Số điểm: 11945
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1424 lần
    Lawyer

    Với những gì bạn đã nói và các điều kiện tôi đã tư vấn thì Mẹ bạn đã đóng BHXH được 23 năm 9 tháng; có xác nhận là làm việc trong điều kiện độc hại 16 năm; có giấy chứng nhận của bệnh viện suy giảm khả năng lao động 61% (phải giám định khả năng lao động) và nếu đủ 45 tuổi thì mẹ bạn đủ điều kiện để được hưởng lương hưu theo quy định.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    lado2981 (29/11/2016)
  • #442540   24/11/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Theo Luật BHXH, thời điểm đủ 45 tuổi của mẹ bạn là ngày 01/01/2017. Khi đó mẹ bạn đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí (áp dụng điểm c khoản 1 điều 55 Luật BHXH, chứ không phải điểm a; b)

    Tỷ lệ lương hưu là 62% như bạn đã tính là đúng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #442555   24/11/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Tiếp theo bài viết trên:

    Xin phép để tôi nghiên cứu kỹ lại Luật BHXH mới xem nội dung tôi trả lời ở trên có đúng không nhé.

    (Do từ khi thực hiện luật BHXH mới (tháng 1/2016), tôi không phụ trách việc này nữa nên tôi chưa dám chắc nội dung trả lời của tôi là đúng, mong bạn thông cảm). 

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 25/11/2016 08:48:59 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #442624   25/11/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Sau khi đọc lại văn bản, tôi xin đính chính như sau:

    Tóm tắt điều kiện của mẹ bạn: Đủ 20 năm đóng BHXH + Mất sức 61% + Đủ 15 năm độc hại (chứ không phải đặc biệt độc hại)

    Có lẽ trường hợp của mẹ bạn chưa được quy định trong luật. Cụ thể:

    1*) Theo điểm b khoản 1 điều 54 Luật BHXH 2014:

    Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

    1.

    b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

    ===> Tóm lại: 50 tuổi + độc hại = được nghỉ hưu

    2*) Theo quy định tại điểm a khoản 1 điều 55 Luật BHXH 2014:

    Điều 55. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

    1.

    a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

    Và được quy định cụ thể tại khoản 1 điều 16 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

    Điều 16. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

    Người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    1. Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% và đảm bảo điều kiện về tuổi đời theo bảng dưới đây:

    Năm nghỉ hưởng lương hưu

    Điều kin về tui đời đi với nam

    Điều kin về tui đời đi với nữ

    2016

    Đủ 51 tuổi

    Đủ 46 tuổi

    2017

    Đủ 52 tuổi

    Đủ 47 tuổi

    2018

    Đủ 53 tuổi

    Đủ 48 tuổi

    2019

    Đủ 54 tuổi

    Đủ 49 tuổi

    Từ 2020 trở đi

    Đủ 55 tuổi

    Đủ 50 tuổi

    ===> Tóm lại: 47 tuổi + mất sức 61% = được nghỉ hưu (tính cho năm 2017)

    3*) Theo điểm c khoản 1 điều 55 Luật BHXH 2014:

    Điều 55. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

    1.

    c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

    ===> Tóm lại: Mất sức 61% + đặc biệt độc hại = được nghỉ hưu (không cần điều kiện tuổi đời)

    Như vậy đối chiếu các quy định trên, không có điều nào nhắc đến có cả hai điều kiện của mẹ bạn:

    -Nếu áp dụng mục 1*): thì đến năm 2022 mẹ bạn đủ 50 tuổi + độc hại = được nghỉ hưu ===> nếu vậy thì điều kiện mất sức 61% là vô tác dụng?

    - Nếu áp dụng mục 2*): thì cũng bị đuổi đến năm 2022 mẹ bạn mới đủ 50 tuổi + mất sức 61% = được nghỉ hưu ===> Nếu vậy thì điều kiện độc hại là vô tác dụng?

    - Nếu áp dụng mục 3*): thì mẹ bạn không phải làm nghề đặc biệt độc hại ---> không áp dụng được. (Không biết trong điểm c khoản 1 điều 55 Luật BHXH chủ định quy định như vậy hay do lỗi đánh máy thiếu?).

    Như vậy, theo tôi trường hợp của mẹ bạn chưa được quy định trong luật, cần được bổ sung làm rõ.

    Vì vậy, theo tôi, đơn vị của mẹ bạn cứ làm thủ tục hưu trí cho mẹ bạn hưởng vào tháng 1/2017 để xem cơ quan BHXH giải quyết ra sao. Nếu không được giải quyết, hãy làm văn bản hỏi BHXH Việt Nam và Bộ Lao động thương binh xã hội / hoặc làm công văn hỏi trước khi làm thủ tục.

    Về tỷ lệ lương hưu: Nếu được nghỉ vào tháng 1/2017 thì được 62% là đúng.

    Cầu chúc cho chế độ của mẹ bạn được giải quyết thỏa đáng.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.