CHẾ ĐỘ NGHỈ HƯU BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #346705 25/09/2014

    anhsinbad

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ NGHỈ HƯU BHXH

    Tôi lả nữ năm nay tôi 49 tuổi , vào làm việc tại công ty giày Sài Gòn đến nay được 22 năm và tham gia BHXH đầy đủ. Công việc hằng ngày của tôi là bôi keo đế giày (mã nghề 021014 trong danh mục nghề độ hại). Cho tôi hỏi: 1- Tháng 1/2015 tôi xin nghỉ việc có được hưởng lương hưu hàng tháng hay không? Mức lương hưu được hưởng và thủ tục xin nghỉ việc hưởng lương hưu. 2- Trong trường hợp của tôi, nếu nghỉ việc có được hưởng tiền BHTN hay không? Mức BHTN được hưởng và thủ tục như thế nào. Xin chân thành cám ơn
     
    5474 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346711   25/09/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10148)
    Số điểm: 57758
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4055 lần
    Lawyer

    Chảo bạn. Theo quy định của Luật BHXH hiện nay thì điều kiện hưởng chế độ hưu trí được quy định như sau:  Người lao động có đủ 20 năm tham gia BHXH và về tuổi đời thì nam đủ 60 tuổi và nữ đủ 55 tuổi. Bạn năm nay 49 tuổi thì sang năm sau mới có 50 tuổi chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí. Do vậy, nếu sang năm 2015 bạn có nhu cầu xin nghỉ việc và được công ty đồng ý thì bạn sẽ được công ty giải quyết hưởng trợ cấp thôi việc từ khi vào làm việc cho đến ngày 31/12/2008. Từ năm 2009 đến nay bạn sẽ được giải quyết chế độ trợ cấp BHTN. Sau đó bạn tham gia BHXH tự nguyện để đến khi đủ 55 tuổi thì hưởng chế độ hưu trí . Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #346766   25/09/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Chào bạn anhsinbad và LS NguyenNhatTuan

    1. Bạn làm công việc nếu đúng nghề độc hại như bạn nói thì bạn được hưởng chế độ hưu trí khi bạn đủ 50 tuổi (vì bạn không nói rõ ngày tháng năm sinh nên không tính cụ thể thời điểm nghỉ hưu cho bạn được). Bạn tham khảo Điều 50 Luật BHXH.

    Bạn không cung cấp đủ thông tin để tính mức lương hưu.

    Thủ tục để nghỉ hưu là quyết định nghỉ việc hưởng BHXH của cty bạn ban hành + sổ BHXH đã chốt.

    2. Vì bạn đủ điều kiện nghỉ hưu, nên bạn không được hưởng trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #346860   26/09/2014

    TrinhHungLC
    TrinhHungLC

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin hỏi luật sư tư vấn hộ: trường hợp chức danh Quản đốc, phó quản đốc, kỹ thuật phân xưởng sản xuất được hưởng lương theo bậc kỹ sư -  ngạch lương chuyên môn nghiệp vụ (theo bảng lương của nghị định 205/2005/ NĐ - CP trước đây) . Phân xưởng thuộc nhóm nghề nặng nhọc độc hại.Cấc chức danh trên là quản lý phân xưởng.
    Vậy xin hỏi luật sư : các chức danh trên để tính tuổi nghỉ hưu là bao nhiêu. xin luật sư tư vấn giúp.
    Xin chân thành cảm ơn./.
     
    Báo quản trị |  
  • #402768   15/10/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10148)
    Số điểm: 57758
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4055 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại điểm b khoản 1 điều 50 Luật BHXH thì: Nam từ đủ năm mươi lăm tuổi đến đủ sáu mươi tuổi, nữ từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. Tuổi đời được hưởng lương hưu trong một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.

    Thân chào

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #347211   28/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14668)
    Số điểm: 101590
    Cảm ơn: 3361
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    nếu đã có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại thì tuổi nghỉ hưu là 55 -60 tuổi đối với nam, 50- 55 tuổi đối với nữ.

    Nếu không đủ 15 năm làm nghề nặng nhọc độc hại thì tuổi nghỉ hưu là bình thường, 60 đối với nam và 55 đối với nữ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com