DanLuat 2015

Chế độ nghỉ hưu

Chủ đề   RSS   
  • #415759 17/02/2016

    lvhuong_2008

    Mầm

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 808
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ nghỉ hưu

    Kính gởi luật sư tư vấn:

    Người lao động trong doanh nghiệp Nhà nước đã công tác 29 năm, tuổi đời 54 tuổi; đã có thời gian công tác liên tục 13 năm ở vùng có phụ cấp khu vực 0,7 (đến năm thứ 14 và hiện nay phụ cấp khu vực là 0,5 do điều chỉnh của Chính phủ; hiện nay vẫn đang công tác tại doanh nghiệp này). Do điều kiện gia đình không công tác nữa, xin nghỉ hưu thì có được chế độ ưu đãi gì không? Tham khảo các văn bản nào?

    Cám ơn luật sư tư vấn!

     
    1511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419376   23/03/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Luật BHXH 2014 quy định:

    Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

    Vì vậy, trường hợp bạn hỏi, do chỉ có 13 năm hưởng phụ cấp khu vực 0,7 nên không đủ điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi (60). Nếu muốn nghỉ hưu, chờ khi đủ 55 tuổi đề nghị doanh nghiệp lập hồ sơ đề nghị đi giám định khả năng lao động, nếu mất sức lao động 61% thì được nghỉ hưu nhưng mỗi năm nghỉ trước tuổi bị trừ 2% tỷ lệ lương hưu.

    Tóm lại là không được ưu đãi gì cho 13 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực 0,7 cả.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    lvhuong_2008 (25/03/2016)

0 Thành viên đang online
-