DanLuat 2015

Chế độ nghỉ dưỡng sức có cần Công đoàn phê duyệt

Chủ đề   RSS   
  • #326738 05/06/2014

    anmanda

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ nghỉ dưỡng sức có cần Công đoàn phê duyệt

    Xin chào các Luật sư.

    Công ty Tôi đang có vấn đề thế này, mong các LS tư vấn giúp:

    Năm 2011, Chi nhánh tại Thanh Hóa có 1 nữ NV sinh con, sau đó chúng tôi đã làm thủ tục nghỉ dưỡng sức cho NV đó, BHXH huyện đã đồng ý phê duyệt.

    Năm 2013, NV ở Công ty  ngoài Bắc Ninh sinh, đến tháng 4 năm 2014, NV này xin nghỉ do còn yếu.

    Chúng tôi đã đồng ý và tiến hành các thủ tục xin chế độ nghỉ dưỡng sức cho Người lđ.

    Nhưng BHXH Bninh đã ko đồng ý, và trả lời là ko có Công đoàn phê duyệt, nên ko được hưởng.

    Chúng tôi đã liên hệ với BHXH ở Thanh Hóa, họ vẫn cho là được, ko cần Công đoàn cơ sở.

    Công ty Tôi chưa lập Công đoàn.

    Qua vấn đề trên, Các luật sư tư vấn giúp Tôi là:

    1. Chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh có bắt buộc phải có sự phê duyệt của Công đoàn ko? Văn bản nào quy định.

    2. Tại sao cùng một vấn đề mà BHXH ở hai nơi có cách giải quyết khác nhau.

    3. Chúng tôi phải làm gì để bảo đảm quyền của người lao động nếu chưa có công đoàn.

    Cảm ơn các Luật sư.

    Trân trọng!.

     

     
    4160 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326795   05/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn tham khảo quy định pháp luật về vấn đề này (nghị định 152/2006). Cty chưa có công đoàn thì liên hệ liên đoàn lao động cấp quận.

    Điều 12. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau khi ốm đau theo Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Người lao động sau thời gian hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm xã hội mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ.

    2. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần, ngày đi và về nếu nghỉ tại cơ sở tập trung. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở hoặc Ban Chấp hành Công đoàn lâm thời quyết định, cụ thể như sau:

    a) Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khoẻ còn yếu sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

    b) Tối đa 7 ngày đối với người lao động sức khoẻ còn yếu sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật;

    c) Bằng 5 ngày đối với các trường hợp khác.

    3. Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ một ngày:

    a) Bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại gia đình;

    b) Bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại cơ sở tập trung, mức hưởng này tính cả tiền đi lại, tiền ăn và ở.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-