DanLuat 2015

Chế độ nghỉ dưỡng, phục hồi sức khỏe

Chủ đề   RSS   
  • #117680 14/07/2011

    trinhvantoan

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ nghỉ dưỡng, phục hồi sức khỏe

    Kính gửi: Luật Sư

    Ở đơn vị tôi đính kỳ khám sức khỏe cho người lao động 1 lần/năm. Sau khi có kết quả khám thì có vài trường hợp sức khỏe loại IV, V. Vậy, xin hỏi luật sư có văn bản nào hướng dẫn chế độ nghỉ dưỡng, bồi dưỡng phục hồi sức khỏe cho các đối tượng này không?
    Trân trọng.
     
    11499 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117791   14/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo luật BHXH thì có chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe cho NLĐ, nhưng chế độ này chỉ có sau khi NLĐ đã nghỉ để chữa bệnh mà vẫn chưa khỏi. Bạn tham khảo nhé (trích Nghị định 152/2006)

    Điều 12. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau khi ốm đau theo Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Người lao động sau thời gian hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm xã hội mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ.

    2. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần, ngày đi và về nếu nghỉ tại cơ sở tập trung. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở hoặc Ban Chấp hành Công đoàn lâm thời quyết định, cụ thể như sau:

    a) Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khoẻ còn yếu sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

    b) Tối đa 7 ngày đối với người lao động sức khoẻ còn yếu sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật;

    c) Bằng 5 ngày đối với các trường hợp khác.

    3. Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ một ngày:

    a) Bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại gia đình;

    b) Bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại cơ sở tập trung, mức hưởng này tính cả tiền đi lại, tiền ăn và ở.



     
    Báo quản trị |  
  • #139058   12/10/2011

    trinhvantoan
    trinhvantoan

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều dưỡng và phục hồi chức năng cho người lao động

     

    Kính gửi: Luật Sư

    Công ty tôi là đơn vị sản xuất điện năng thuộc Tập đoàn Dầu khí Việt Nam. Qua kết quả khám sức khỏe định kỳ hàng năm, phát hiện có 30 lao động có kết quả phân loại là: IV&V, theo hướng dẫn tại Điểm g, Khoản 2, Điều 8 - Thông tư liên tịch số01/2011/TTLT-BLĐTBXH-BYT ngày 10/01/2011 thì doanh nghiệp phải xây dựng kế hoạch điều dưỡng và phục hồi chức năng cho người lao động, tuy nhiên không có hướng dẫn cụ thể.

    Xin hỏi Luật sư là có văn bản nào hướng dẫn số ngày nghỉ và mức bồi dưỡng (bằng tiền) cho người lao động không? Hiện Công ty dự tính chi bồi dưỡng cho người có sức khỏe loại IV là: 800.000 đồng và cho nghỉ dưỡng sức tại gia đình là 02 ngày; chi bồi dưỡng cho người có sức khỏe loại V là: 1.000.000 đồng và cho nghỉ dưỡng sức tại gia đình là 03 ngày, giải quyết như vậy có đúng quy định không?

    Kính mong sớm nhận được ý kiến tư vấn của Luật sư!
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-