DanLuat 2015

Chế độ nghỉ bù và tính giờ công!

Chủ đề   RSS   
  • #330600 27/06/2014

    julie7789

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ nghỉ bù và tính giờ công!

    Tôi đang công tác tại Bệnh viện công. nơi tôi là việc tính ngày giờ công như sau: Trực 24h hôm sau được bù 24h và được trả tiền phụ cấp trực là 115.000, 3 ngày liên tiếp làm 8h, và tiếp tục trực 24h.

    Cho tôi hỏi lịch làm việc như vậy có đúng không?? nếu tính giờ công thì ngày trực 24h có được tính vào 24h làm việc trong tuần hay chỉ tính 8h làm việc hành chánh thôi (16h còn lại không được tính vì đã được hưởng ngày bù của ngày hôm sau và đã đc trả 115 ngàn) ..và ngày nghĩ bù được hưởng lương theo qui định thì có được tính vào ngày công hằng tháng nữa hay không??

     
    6129 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330794   30/06/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Vì ngành của bạn có tính chất đặc thù, và có thể có những văn bản hướng dẫn riêng nên khó có thể trao đổi với bạn là nội dung bạn hỏi đúng hay sai.

    Nhưng nếu chiếu theo Luật và văn bản hướng dẫn chung về chế độ làm thêm giờ thì bạn có thể tham khảo:

    - Ngày làm việc tiêu chuẩn là 8 giờ, tuần làm việc 40; 44 hoặc 48 giờ tùy theo quy định của ngành, của đơn vị.

    - Ngoài số giờ tiêu chuẩn, là được tính làm thêm giờ, làm thêm bao nhiêu giờ thì được nghỉ bù bấy nhiêu giờ (tính vào giờ hành chính) và còn được hưởng bằng tiền số % còn lại (50% đối với làm thêm ngày thường; 100% đối với làm thêm ngày nghỉ). Nếu không nghỉ bù thì được tính bằng tiền theo quy định tại Điều 97.

    - Bố trí làm thêm giờ thực hiện theo Thông tư số 15/2003/TT-BLĐTBXH ngày 03/6/2003. Chế độ trả thêm giờ bạn tham khảo Điều 97 Bộ luật lao động 2012, Thông tư số 08/2005/TTLT-BNV-BTC ngày 05/01/2005.

    Nếu cứ chiếu theo luật thì đơn vị bạn thực hiện như vậy là không đúng. Tuy nhiên tôi đã nói trên là ngành của bạn có tính chất đặc thù nên còn có thể có những quy định riêng để phù hợp với tính đặc thù đó. Mặt khác đơn vị có quy định riêng (tính thêm giờ) như vậy thì có thể khoản thu nhập của đơn vị sẽ được dồn vào quỹ phúc lợi nhiều===> tiền thưởng sẽ tăng lên.

     
    Báo quản trị |  
  • #332611   10/07/2014

    julie7789
    julie7789

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ nghĩ hàng tuần của công chức viên chức

    xin hỏi luật sư về vấn đề trực 24h của nghành y tế, những người nằm trong tua trực gác bệnh viện có được hưởng ngày nghĩ hằng tuần là ngày thứ 7, chủ nhật như những người làm hành chánh hay không? Nếu lịch trực không rơi vào ngày thứ 7, chủ nhật thì có phải đi làm hay không??

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-