DanLuat 2015

Chế độ nghỉ bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #402262 12/10/2015

    PCDH

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ nghỉ bảo hiểm xã hội

    Kính chào luật sư. Em nhờ Luật sư tư vấn dùm em 01 trường hợp tại công ty em như sau: ông  Nguyễn Văn Anh ký hợp đồng vào làm việc tại Công ty năm 1995 thì đến năm 2016 là đủ 20 năm đóng BHXH. Tuy nhiên trường hợp của ông Anh là chỉ có năm sinh (năm 1956) không có ngày tháng năm sinh. Hiện nay P.TCNS ra quyết định chốt BHXH và các chế độ nghỉ theo Luật lao động là 01/01/2016 như vậy có đúng không? Và được quy định tại văn bản nào? Theo em được biết thì trước đây ở Công ty cũng gặp tình trạng tương tự nhưng được giải quyết nghỉ vào ngày 31/12 cuối cùng của năm như vậy có đúng quy định không? Trân thành cám ơn luật sư.     

     
    1775 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440920   08/11/2016

    Giaptrang.
    Giaptrang.

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi.

    Dựa vào thông tin mà bạn cung cấp tôi xin đưa ra một số ý kiến sau:

    Theo quy định của Bộ Luật lao động thì tuổi nghỉ hưu của người lao động được tính như sau:

    Điều 187. Tuổi nghỉ hưu

    1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.

    Như vậy, người lao động là nam đủ thời gian đóng bảo hiểm xã hội là 20 năm và đủ tuổi hưởng lương hưu là 60 tuổi thì được hưởng chế độ nghỉ hưu theo quy định của Bộ luật lao động. Tuy nhiên, xác định tuổi nghỉ hưu phải đủ 60 tuổi. Nhưng ở đây người lao động chỉ biết năm sinh mà không rõ ngày, tháng thì xác định tuổi đó theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

    “2. Thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu đối với trường hợp không xác định được ngày sinh, tháng sinh (chỉ ghi năm sinh) là ngày 01 tháng 01 của năm liền kề sau năm người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu”.

    Vì vậy, Công ty bạn giải quyết các chế độ nghỉ cho người lao động là ngày 01/01/2016 là đúng theo quy định hướng dẫn tại Thôn tư số 59/2015/ TT-BLĐTBXH

    Trường hợp giải quyết các chế độ cho người lao động nghỉ vào ngày 31/12/2015 của công ty bạn như trên không đúng với quy định của pháp luật. Tuy nhiên vẫn đảm bảo được đủ tuổi hưởng lương hưu cho người lao động, không làm ảnh hưởng tới quyền lợi chính đáng của người lao động.

     Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi.

     

    Nếu có gì thắc mắc mời bạn liên hệ với chúng tôi để được giải đáp chi tiết.

    Giáp Thị Trang CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 6.2694744- E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội/ CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #440935   08/11/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Sinh năm 1956, như vậy đến năm 2016 NLĐ này đủ 60 tuổi. Theo đoạn trích dẫn nói trên thì NLĐ này phải được giải quyết nghỉ hưu vào 01/01/2017 mới đúng chứ ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-