Chế độ ngày nghỉ cho người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #531534 28/10/2019

    phongnamclp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2019
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 12 lần


    Chế độ ngày nghỉ cho người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

    Kính gửi Luật sư,

    Hiện tại công ty em có 1 NLĐ nước ngoài đang kí hợp đồng lao động mùa vụ đến ngày 15/12/2019 là hết hạn (NLĐ có visa, có giấy phép lao động). Em có câu hỏi muốn nhờ luật sư giải đáp như sau ạ:

    - Hiện tại thì công ty em vẫn tính 1 ngày nghỉ phép có lương hàng tháng cho NNN nhưng Có cách nào để tính lương cho NNN theo đúng số ngày đi làm thực tế mà không tính 1 ngày nghỉ phép có lương không ạ? Vì lương một ngày công của NNN rất cao, nếu tính như vậy thì chi phí sẽ rất lớn và sắp tới Công ty em cũng dự kiến kí tiếp hợp đồng lao động xác định thời hạn 12 tháng với NNN.

    Rất mong nhận được sự giải đáp thắc mắc của Luật sư.

    Em xin chân thành cảm ơn.

     
    6092 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phongnamclp vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531595   28/10/2019

    Chưa rõ bạn lấy căn cứ nào để tính tiền lương cho người lao động này khi ký hợp đồng lao động mùa vụ mà một tháng tính thêm cho người lao động 1 ngày nghỉ phép có lương. Theo nguyên tắc, ngày nào đi làm  thì ngày đó mới được hưởng lương, bao gồm cả trả lương theo ngày hay trả lương theo tháng. Về quy định bạn có thể tham khảo tại Điều 115 Bộ Luật lao động 2012:

    Điều 115. Nghỉ lễ, tết

    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    b) Tết Âm lịch 05 ngày;

    c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

    d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

    đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

    e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

    2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

    Theo quy định những ngày nghỉ được hưởng lương không quy định ngày nghỉ hằng tuần là ngày nghỉ có hưởng lương. Do đó, công ty bạn trả lương cho người lao động theo ngày làm thực tế là đúng pháp luật rồi.

    Trường hợp ký hợp đồng xác định thời hạn 12 tháng thì công ty bạn vẫn trả lương theo ngày công thực tế (tối đa là 26 ngày 1 tháng).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    phongnamclp (30/10/2019)
  • #531857   30/10/2019

    phongnamclp
    phongnamclp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2019
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 12 lần


    Thưa luật sư,

    Theo em được biết, khi nhân viên được kí hợp đồng xác định thời hạn (12 tháng trở lên hoặc mùa vụ) thì sẽ có 12 ngày nghỉ phép có lương chia đều cho 12 tháng. Nên mỗi tháng nhân viên sẽ có 1 ngày nghỉ phép (có thể dồn phép)

    Như vừa rồi công ty em làm như sau ạ:

    - Số ngày làm việc thực tế: 19 ngày

    - Nghỉ 1 ngày

    Nhưng vì nhân viên có 1 ngày nghỉ phép có lương nên vẫn trả lương là 20 ngày công ạ.

    Do đó em không biết sắp tới khi công ty em kí HĐLĐ XĐTH 12 tháng với NNN thì có cách nào để không tính ngày nghỉ phép cho lương cho NNN như vậy không ạ?

    Rất mong nhận được sự giải đáp thắc mắc của Luật sư ạ.

    Em xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phongnamclp vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/10/2019)
  • #531862   30/10/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 10928
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 258 lần


    Theo quy định thì:
     
    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
     
    a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
     
    b) Tết Âm lịch 05 ngày;
     
    c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
     
    d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
     
    đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);
     
    e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).
     
    2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.
     
    3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.
     
    Do đó chế độ phép của hai đối tượng lao động trong nước và nước ngoài cũng phải tuân thủ quy định trên.
     

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    phongnamclp (30/10/2019)
  • #531866   30/10/2019

    phongnamclp viết:

    Thưa luật sư,

    Theo em được biết, khi nhân viên được kí hợp đồng xác định thời hạn (12 tháng trở lên hoặc mùa vụ) thì sẽ có 12 ngày nghỉ phép có lương chia đều cho 12 tháng. Nên mỗi tháng nhân viên sẽ có 1 ngày nghỉ phép (có thể dồn phép)

    Như vừa rồi công ty em làm như sau ạ:

    - Số ngày làm việc thực tế: 19 ngày

    - Nghỉ 1 ngày

    Nhưng vì nhân viên có 1 ngày nghỉ phép có lương nên vẫn trả lương là 20 ngày công ạ.

    Do đó em không biết sắp tới khi công ty em kí HĐLĐ XĐTH 12 tháng với NNN thì có cách nào để không tính ngày nghỉ phép cho lương cho NNN như vậy không ạ?

    Rất mong nhận được sự giải đáp thắc mắc của Luật sư ạ.

    Em xin chân thành cảm ơn.

    Mình đã hiểu vấn đề mà công ty bạn đang gặp phải. Theo quy định của pháp luật thì không có cách nào bạn ạ. Công ty bạn bắt buộc phải cho người lao động 12 ngày phép có hưởng lương đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn 12 tháng. Tuy nhiên, bạn cũng nên xem xét linh động áp dụng quy định tại khoản 2 Điều 111 Bộ Luật lao động 2012:

    "Điều 111. Nghỉ hằng năm
    ...
    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.
     
    3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần."
     
    Công ty bạn có quyền cho người lao động nghỉ phép hoặc không nghỉ phép. Trong trường hợp người lao động không nghỉ hết phép thì cuối năm công ty phải trả tiền lương lại cho người lao động. Tuy nhiên, công ty bạn có thể "lách" một chút để chỉ thanh toán cho người lao động 1 khoản thưởng nhỏ thay vì thanh toán toàn bộ tiền lương cho 12 ngày phép này.
     
    Còn trường hợp người lao động theo hợp đồng thời vụ chưa làm đủ 1 tháng (19 ngày) thì theo quy định không được hưởng ngày nghỉ phép năm theo quy định tại Điều 7 Nghị định 45/2013/NĐ-CP
     
    "Điều 7. Cách tính số ngày nghỉ hằng năm đối với trường hợp làm không đủ năm
     
    Số ngày nghỉ hằng năm theo Khoản 2 Điều 114 của Bộ luật lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm; kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 01 đơn vị"
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    phongnamclp (30/10/2019)
  • #531886   30/10/2019

    phongnamclp
    phongnamclp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2019
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 12 lần


    Em cảm ơn luật sư đã giải đáp thắc mắc ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phongnamclp vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/10/2019)
  • #531913   30/10/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 129 lần


    Về nguyên tắc nếu NLĐ đi làm ngày nào thì trả lương ngày đó, không đi làm thì không tính trả lương, nguyên tắc đó cũng áp dụng cho NLĐ nước ngoài làm việc tại Việt Nam theo HĐLĐ.

    Đối với ngày phép năm thì theo quy định tại Điều 7 Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì HĐ thời vụ vẫn được nghỉ phép năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc, cho nên họ vẫn được nghỉ phép năm và trong ngày nghỉ phép thì họ vẫn được hưởng lương của ngày hôm đó.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    phongnamclp (14/11/2019)
  • #533593   27/11/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 175 lần


    Trường hợp bạn nêu thì cho dù đó là hợp đồng cho người nước ngoài hay người Việt Nam thì cũng giống nhau thôi. Đi làm ngày nào thì sẽ được trả lương ngày ấy. Họ cũng có ngày phép năm và nếu nghỉ một trong những ngày đó thì vẫn được hưởng lương nhé. Căn cứ Nghị định 45/2013/NĐ-CP

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    phongnamclp (02/12/2019)