Chế độ lương khi chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #1955 05/06/2008

    VANHOANG

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ lương khi chấm dứt HĐLĐ

    Trước đây tôi công tác tại một DNNN (nay chuyển đổi thành cổ phần) thời gian là 7 năm đến tháng 8/2007 tôi chuyển công tác sang đơn vị khác.
    Trong năm 2007 tôi có được hưởng tạm ứng lương hàng tháng từ T1-T8/2007 bằng đúng hệ số lương cơ bản nhà nước quy định (theo Quy chế lương của đơn vị Tổng lương = Lương cơ bản + Lương hiệu quả). Vậy khi chấm dứt hợp đồng lao động, công ty trên có phải trả nốt phần lương hiệu quả cho tôi không?
     
    7665 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #1956   05/06/2008

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo Mục III.3, Thông tư số 21/2003/TT-BLDTBXH, cách tính và chi trả tiền trợ cấp thôi việc được thực hiện như sau:

    Công thức tính trợ cấp thôi việc ở từng doanh nghiệp:

    Tiền trợ cấp thôi việc

    =

    Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp

    x

    Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc

    x

    1/2

    Trong đó:

    - Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp là số năm người lao động làm việc tại doanh nghiệp được làm tròn theo nguyên tắc qui định tại khoản 5 Điều 14 của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP.

    - Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân của 6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động, bao gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ và phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có) qui định tại Điều 15 của Nghị định số 114/2002/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2002 của Chính phủ.

    Như vậy, nếu lương hiệu quả của bạn là một trong các loại tiền lương cấp bậc, chức vụ và phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ thì bạn sẽ được tính vào tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #1957   06/06/2008

    VANHOANG
    VANHOANG

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIn hỏi LS cụ thể thêm là:
    Theo Quy chế trả lương của đơn vị cũ bao gồm: Q1(Lương cơ bản) + Q2(lương doanh thu + hiệu quả)+ Q3 (Quỹ lương dự phòng).
    Từ tháng 1-T8/07 tôi được đơn vị "tạm ứng" lương Q1 (theo hệ số lương cơ bản) nhưng khi chấm dứt hợp đồng không thanh toán, quyết toán các khoản Q2, Q3.
    Vậy tôi có quyền được hưởng lương Q2,Q3 ko?
    Ngoài ra các khoản quy khen thưởng, phúc lợi trong năm 2007 có được hưởng theo tỷ lệ = x 8tháng /12 tháng ko?
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #1958   07/06/2008

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Nếu bạn có thể chứng minh được rằng từ tháng 1 đến tháng 8, với công sức đóng góp của bạn, bạn sẽ nhận được lương doanh thu, hiệu quả là từng này, thì khi chấm dứt hợp đồng, bạn có quyền đề nghị công ty thanh quyết toán.

    Các khoản chi về khen thưởng, phúc lợi sẽ được thanh toán theo quy chế của công ty.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #304060   26/12/2013

    binhhana2
    binhhana2

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi bị  công ty lập biên bản đình chỉ công tác ngày 28/5/2013 nêu là có liên quan đến mất giống lúa đỏ. sau thời gian làm rõ sự việc là không hề mất giống lúa nói trên,quá trình sao đó tôi thường xuyên đến cơ quan  đề nghị bố trí việc làm, sau nhiều lần trực tiếp TGĐ hỏi về sự việc của tôi nhưng tổng giám đốc đều không bố trí công việc, đến ngày 12/11/2013 tôi viết đơn gửi TGĐ tổng công ty, CT công đoàn, phóng TC đề nghị TGĐ:1. thông báo ró và giải quyết dứt điểm về việc đình chỉ công tác của tôi liên quan đến giống lúa đỏ nói trên.2 : thanh toán  lương cho tôi trong thời gian tôi chờ đợi giải quyết. 3 đề nghị TGĐ tiến hành chấm dứt HĐLĐ đối với tôi. ngày 15/11/2013 trưởng bộ phận điện thoại cho tôi đến đi làm , tôi trả lời là đã có đơn đề nghị chấm dứt HĐLĐ tôi đang đưa bố mệ tôi đi viện nên không đến làm việc . ngày 24/11/2013 tôi gặp TGĐ hỏi việc giải quyết đơn của tôi nhưng TGĐ không bảo đến đi làm còn không giả quyết gì. ngày 9/12/2013 tôi gửi đơn yêu cầu TGĐ giải quyết đơn của tôi. ngày 23/12/2013 Tổng cty mời tôi họp giải quyết đơn của tôi nhưng chẳng giải quyết gì mà lại đề cập là tôi bỏ việc trong lúc trước đó 5 tháng rưỡi dình chỉ vô cớ không bố trí công việc, ngày 25/12/2013 tôi trực tiếp TGĐ đề nghị ký chấm dứt HĐLĐ thì TGĐ không ký.xin hỏi luật sư tôi có đủ cơ sở đơn phương chấm dứt HĐLĐ và được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc không...

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896