Chế độ lương đối với hợp đồng chờ thi tuyển công chức

Chủ đề   RSS   
  • #314847 21/03/2014

    Chế độ lương đối với hợp đồng chờ thi tuyển công chức

    Hiện nay tôi đang làm hợp đồng theo hình thức hợp đồng chờ thi tuyển của cơ quan.

    Đầu tiên là ký hợp đồng 03 tháng với mức lương: xếp vào Bảng lương Công chức loại A1 ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ, mã số 21.189, bậc 1/9, hệ số 2,34 X 85% mức lương tối thiểu.

    Sau đó tiếp tục ký hợp đồng 03 tháng  và 01 năm với mức lương như trên. vẫn là 2,34 X 85% mức lương tối thiểu 

    Hiện nay tôi được ký tiếp hợp đồng lao động với thời hạn là: không xác định thời hạn. Nhưng mức lương của tôi vẫn không thay đổi là : 2,34 X 85% mức lương tối thiểu   và không được hưởng chế độ tăng lương sau 03 năm theo như thông tư 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ.

    Vậy xin cho hỏi: 

    1/ Liệu ký hợp đồng với người lao động trong  thời hạn 01 năm và thời hạn không xác định nhưng người lao động chỉ được hưởng lương ở mức 2,34 X 85% mức lương tối thiểu  ( không được 100% lương )  là có đúng theo quy định của pháp luật không và được quy định tại đâu?

    2/ Điểm C, Khoản 1, Điều 1, Thông tư 08/2013/TT-BNV quy định đối tượng được hưởng chế độ nâng bậc lương thường xuyên là những người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động. Như vậy việc cơ quan không cho tôi nâng bậc lương sau 03 năm làm việc theo chế độ hợp đồng tại cơ quan là đúng quy định của pháp luật không ?

    Xin trân trọng cảm ơn .

     
    11725 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvanchung_pt vì bài viết hữu ích
    quoccuongbinhthuan (17/12/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316198   02/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Về nguyên tắc sau thời gian thử thách phải trả đủ 100% lương và phụ cấp cho người lao động. Trường hợp bạn cơ quan đã chuyển sang ký HĐLĐ không xác định thời hạn thì không có lý do gì kéo dài mức 85% mà bạn đang hưởng mà phải áp dụng 100% lương cho bạn mới đúng.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ