DanLuat 2015

Chế độ lương dành cho NLĐ làm việc vào ban đêm

Chủ đề   RSS   
  • #481563 09/01/2018

    Chế độ lương dành cho NLĐ làm việc vào ban đêm

    Rất nhiều thắc mắc lien quan về việc người lao động làm việc ca chính vào ban đêm thì sẽ được hưởng lương như thế nào?

    Theo quy định tại và khoản 3 Điều 97 Luật lao động xã hội 2012 và tại khoản 3 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì :

    - Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    - Cách tính lương cho NLĐ làm vào ban đêm được quy định cụ thể tại Điều 7 Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH.

    Ngoài ra, nếu trường hợp NLĐ tăng ca sẽ được tính theo mức lương giờ làm thêm theo quy định cụ thể :
    + Làm thêm giờ ban ngày : Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 97 Bộ luật lao động 2012 thì :
    - Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%.

    - Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%.

    - Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

    + Làm thêm giờ ban đêm :

    - Căn cứ tại khoản 3 Bộ Luật lao động 2012 khoản 4 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì :

    - Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm theo Khoản 3 Điều 97 của Bộ luật Lao động thì ngoài việc trả lương theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày lễ, tết.

    Như vậy, NLĐ có làm giờ chính là ban đêm ngoài được hưởng 130% lương ngày làm việc bình thường, nếu tăng ca vào ban ngày thì được hưởng lương thêm theo quy định tại khoản 1 Điều 97 Bộ luật lao động 2012 và được hưởng thêm 20% tiền lương theo ngày làm việc nếu tăng ca vào ban đêm.

    Lưu ý : Việc làm thêm giờ không được quá số giờ quy định tại Điều 106 Bộ Luật Lao động 2012 và được hướng dẫn chi tiết tại Điều 4 Nghị định 45/2013/NĐ-CP.

     
    821 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-