Chế độ lương của hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế

Chủ đề   RSS   
  • #354579 06/11/2014

    tuanc2tanphuong

    Male
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 91
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ lương của hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế

    Xin chào luật sư, tôi có một câu hỏi kính mong luật sư giải đáp giúp: Hiện nay tôi đang công tác tại một trường học công lập, đó là: trường THCS Tân Phượng, huyện Lục Yên, tỉnh Yên Bái ( thuộc đơn vị sự nghiệp nhà nước ). Tôi đang làm việc theo diện hợp đồng dài hạn, quyết định làm việc do Chủ tịch UBND huyện Lục Yên ban hành, trong quyết định có ghi rõ: " Quyết định về việc hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế ". Điều 2 của QĐ này có ghi " Ông Bùi Văn Tuân được hưởng 100% lương bậc 1, hệ số 2,1 theo nghi định 204/2004/NĐ-CP Về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức,viên chức và lực lượng vũ trang".  Tôi xin được hỏi luật sư hai câu hỏi sau:

    1. Tôi có thuộc diện được nâng lương thường xuyên theo thông tư số 08/2013/BNV ngày 31/7/2013 không thưa luật sư?

    2. Tôi có được hưởng phụ cấp thu hút và phụ cấp ưu đãi theo nghị định 61/2006/ND-CP và nghị định số: 19/2013/ND-CP của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn? xin cảm ơn luật sư./.

     
    31822 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354792   06/11/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tại Điều 1. Phạm vi và đối tượng

    1. Phạm vi và đối tượng áp dụng:

    a) Cán bộ, công chức, viên chức xếp lương theo bảng lương chuyên gia cao cấp, các bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ, thừa hành, phục vụ làm việc trong các cơ quan nhà nước từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn (xã, phường, thị trấn gọi chung là cấp xã) và trong các đơn vị sự nghiệp công lập, gồm:

    - Cán bộ trong các cơ quan nhà nước từ Trung ương đến quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh thuộc diện xếp lương theo ngạch, bậc công chức hành chính quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

    - Công chức, viên chức trong các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập xếp lương theo bảng lương chuyên gia cao cấp, bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ, thừa hành, phục vụ (bao gồm cả các chức danh chuyên môn, nghiệp vụ ngành Tòa án, ngành Kiểm sát);

    - Cán bộ cấp xã quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 5 và công chức cấp xã quy định tại Điểm 3 Khoản 2 Điều 5 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22 tháng 10 năm 2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã (sau đây gọi là Nghị định số 92/2009/NĐ-CP).

    b) Những người xếp lương theo bảng lương chuyên gia cao cấp, bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ, thừa hành, phục vụ do Nhà nước quy định được cấp có thẩm quyền quyết định đến làm việc tại các dự án và các cơ quan, tổ chức quốc tế đặt tại Việt Nam mà vẫn thuộc danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

    c) Những người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định hiện hành của pháp luật.

    d) Những người xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định thuộc chỉ tiêu biên chế được ngân sách nhà nước cấp kinh phí trong các hội có tính chất đặc thù quy định tại Nghị định số 45/2010/NĐ-CP ngày 21 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về tổ chức, hoạt động và quản lý hội và Quyết định số 68/2010/QĐ-TTg ngày 01 tháng 11 năm 2010 của Thủ tướng Chính phủ về việc quy định hội có tính chất đặc thù.

    Các đối tượng tại các Điểm a, b, c và d Khoản này sau đây gọi chung là cán bộ, công chức, viên chức và người lao động.

    Bạn thuộc đối tương quy định tại diểm c thông tư số 08/2013/BNV ngày 31/7/2013 

     

    2. Bạn không thuộc diện hưởng trợ cấp công tác ở vùng đặc biệt khó khăn theo NĐ 61/ 2006/ NĐCP và NĐ 19/ 2013 / NĐCP

     

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    tuanc2tanphuong (07/11/2014)
  • #354905   07/11/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào anh,
     
    Đối với vấn đề của anh, An Luật xin có ý kiến tư vấn như sau:
     
    1. Đối với vấn đề đối tượng được nâng lương thường xuyên tại Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ
     
    Căn cứ Điều 2 và điểm c khoản 1 Điều 1 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ thì trường hợp của anh thuộc trường hợp "người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định hiện hành của pháp luật". Đây là một trong những đối tượng  thuộc diện nâng lương thường xuyên theo Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ.
    Như vậy, anh thuộc diện được nâng lương thường xuyên theo Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ.

    2. Đối với vấn đề phụ cấp thu hút và phụ cấp ưu đãi

    Căn cứ Điều 7 và Điều 8 Nghị định 61/2006/NĐ-CP của Chính phủ ngày 20/6/2006 thì Phụ cấp ưu đãi và phụ cấp thu hút áp dụng đối với Nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đang công tác tại các cơ sở giáo dục, đào tạo thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Tuy nhiên, đơn vị anh đang công tác - trường THCS Tân Phượng, huyện Lục Yên, tỉnh Yên Bái không thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội nên anh sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi cũng như phụ cấp thu hút.
     
    Nếu có vấn đề chưa rõ, chị vui lòng liên hệ lại.

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #355219   08/11/2014

    tuanc2tanphuong
    tuanc2tanphuong

    Male
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 91
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư. Tôi chưa được cung cấp cho luật sư thông tin đó là: Theo QĐ Số: 2405/QĐ-TTg ngày  của Thủ tướng chính phủ về việc PHÊ DUYỆT DANH SÁCH XÃ ĐẶC BIỆT KHÓ KHĂN, XÃ BIÊN GIỚI, XÃ AN TOÀN KHU VÀO DIỆN ĐẦU TƯ CỦA CHƯƠNG TRÌNH 135 NĂM 2014 VÀ NĂM 2015 . Thì xã Tân Phượng, huyện Lục Yên, tỉnh Yên Bái nằm trong danh sách các xã đặc biệt khó khăn. Hiện nay tôi lại đang công tác tại trường THCS Tân Phượng. Khi kê khai để làm chế độ được hưởng thu hút, phụ cấp ưu đãi thì tôi được Phòng Giáo dục và đào tạo huyện Lục Yên trả lời:  Tôi chỉ được hưởng phụ cấp ưu đãi chứ không được hưởng phụ cấp thu hút vì lí do: Tôi vẫn đang là giáo viên hợp đồng, lí do thứ  2 là tôi không nằm trong danh cách được UBND tỉnh phê duyệt để cấp kinh phí. Vậy xin được hỏi luật sư: Phòng giáo dục và đào tạo huyện Lục Yên trả lời tôi như vậy có đúng không? Xin cảm ơn luật sư.  

     
    Báo quản trị |  
  • #355725   11/11/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Vâng đúng như vậy không sai đâu bạn. Chúc bạn công tác tốt.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #369562   29/01/2015

    Xin chào luật sư! Tôi thuộc diện lao động hợp đồng trong biên chế, xin hỏi luật sư theo Nghị quyết 78/2014/QH13 ngày 10 tháng 11 năm 2014 về dự toán ngân sách 2015 tại khoản 6 Điều 2 quy định "Thực hiện điều chỉnh tăng 8% đối với lương hưu, trợ cấp ưu đãi người có công và tiền lương đối với cán bộ công chức, viên chức, lực lượng vũ trang có thu nhập thấp (hệ số lương từ 2,34 trở xuống). Thời điểm thực hiện từ ngày 01 tháng 01 năm 2015 " Vậy Tôi có thuộc diện được tăng lương hay không? Xin cảm ơn luật sư?

     
    Báo quản trị |  
  • #377287   02/04/2015

    vanluy92
    vanluy92

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ thưa luật sư, tôi có câu hỏi muốn luật sư giải đáp giúp

    Tôi là nhân viên y tế của trường THCS Đốc Tín huyện Mỹ Đức TP Hà Nội 

    Tôi cũng đã nhận được quyết định là nhân viên hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế mức lương hiện tại là bậc 1,86 ăn 85% + 20% kèm theo phụ cấp ngành vậy cho tôi hỏi khi hết thời gian thử việc thì mức lương của tôi sẽ được tính ra sao và tôi có được tăng lương thường xuyên ko. Xin cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ