chế độ lao động tiền lương

Chủ đề   RSS   
  • #195693 22/06/2012

    kimnguukl

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ lao động tiền lương

    1. Cách tính bậc khi xếp lương đối với lao động đã tham gia BHXH có mức lương khoán

    2. Thời gian giữ bậc lương có được bảo lưu hay không; VD: anh  Toàn công tác tại công ty A 2 năm tham gia BHXH bậc lượng 1/8 hệ số 2,34 sau đó đã nghỉ việc đi xuất khẩu lao động 2 năm và về Việt nam ký HĐLĐ với công ty B và tham gia BHXH bậc 1/8 hệ số 2,34 được 1 năm vậy thới gian trước đây có được tính tiếp để đủ 3 năm đủ tiêu chuẩn về thời gian để xét nâng bậc lương hay không (căn cứ nếu có)

     
    11654 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #196081   23/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3716 lần
    Lawyer

    Luật sư ko tham gia giải bài tập

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #196549   26/06/2012

    vuthikimtuyet
    vuthikimtuyet

    Female
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Chế độ lao động tiền lương

    Xin kính chào luật sư

    Xin luật sư cho tôi hỏi :

    Cán bộ quản lý trường THCS đang trực tiếp giảng dạy thì bị tai nạn lao động. Vậy trong thời gian nghỉ điều trị tai nạn lao động có được hưởng phụ cấp ưu đãi theo thông tư liên tịch số01/2006/TTLT- BGD&ĐT- BNV- BTC không?

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #196651   26/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3716 lần
    Lawyer

    Chào bạnthông tư liên tịch số 01/2006/TTLT- BGD&ĐT- BNV- BTC thì các trường hợp sau đây không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:

    - Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

    - Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

    - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

    - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

    - Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

    Do vậy, trong thời gian bạn điều trị TNLĐ sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi này

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #196722   26/06/2012

    vuthikimtuyet
    vuthikimtuyet

    Female
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin cám ơn luật sư

    Tôi chao đổi với luật sư một việc như sau chế độ TNLĐ và đau ốm là khác nhau mà tôi thấy trong khoảng thời gian không được hưởng ưu đãi không có chế độ tai nạn lao động. 

     
    Báo quản trị |  
  • #196725   26/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3716 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Ốm đau hưởng BHXH là nói chung trong đó có TNLĐ đó bạn. Ngoài ra, nếu bạn bị TNLĐ thì trong thời gian  đó bạn không thể trực tiếp giảng dạy nên làm sau hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi theo quy định dành cho người đang trực tiếp giảng dạy?

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #196743   26/06/2012

    vuthikimtuyet
    vuthikimtuyet

    Female
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin cám ơn luật 

    Tôi xin chao đổi với luật sư một việc như sau :

    Trong luật bảo hiểm đã  phân rõ chế độ ốm đau do bảo hiểm chi chả 75% lương, số ngày nghỉ được tính theo số năm công tác, nghỉ ốm đau trong thời gian quy định của bảo hiểm thì vẫn được hưởng phụ cấp ưu đãi, nghỉ vượt số ngày quy định của bảo hiểm thì không được hưởng phụ cấp đướng lớp. Chế độ thai sản thì giáo viên được nghỉ 4 tháng theo quy định của bảo hiểm trong khoảng thời gian nghỉ này giáo viên vẫn hưởng phụ cấp đứng lớp, nếu nghỉ thai sản vượt số ngày quy định trên thì không được hưởng phụ cấp đứng lớp. Chế độ tai nạn lao động bảo hiểm xã hội chi trả phụ cấp hàng tháng nếu tỷ lệ thương tật từ 31% trở nên, trả một lần nếu tỷ lệ thương tật từ 5% đến dưới 31%. Chế độ tai nạn lao động không quy định số ngày nghỉ điều trị TNLĐ mà người sử dụng lao động phải điều trị xong cho người lao động, trả đủ lương và chi phí điều trị cho người bị tai nạn lao động theo điều 107, 143 luật lao động, sau đó người lao động phải chợ cấp cho người TNLĐ theo thông tư số 10/2003/tt-blđtbxh ngày 18/4/2003. Như vậy không thể đồng nhất chế độ đau ốm và TNLĐ. Trực tiếp đứng lớp nhưng cũng có thời gian gián đoạn nghỉ theo quy định như nghỉ tết, nghỉ hè, nghỉ học kì ... vẫn được hưởng phụ cấp đứng lớp vì nó không rơi vào khoảng thời gian không được hưởng phụ cấp ưu đãi .

     
    Báo quản trị |  
  • #197168   28/06/2012

    vuthikimtuyet
    vuthikimtuyet

    Female
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin chào luật sư

    Bạn tôi là cán bộ quản lí đang trực tiếp giảng dạy thì bị tai nạn lao động và nhà trường đã trừ tiền phụ cấp ưu đãi đứng lớp của bạn tôi, do đó tôi đã tham khảo rất nhiều tài liệu liên quan đến tai nạn lao động mới biết một số thông tin và đã trao đổi với luật sư mong luật sư trả lời giúp tôi để tôi có căn cứ giúp bạn mình.

    Xin trân trọng cảm ơn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #197290   28/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3716 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Trợ cấp bạn nêu chỉ giải quyết cho người đang trực tiếp giảng dạy. Trường hợp bị TNLĐ đã hưởng chế độ BHXH và vì không trực tiếp giảng dạy nên tạm thời ko hưởng trợ cấp này trong gia đoạn tạm nghỉ

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #197363   28/06/2012

    vuthikimtuyet
    vuthikimtuyet

    Female
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin chào luật sư 

    Tôi xin trao đổi với luật sư, tôi là giáo viên nghỉ sinh không trực tiếp đứng lớp trong thời gian 4 tháng, hiện vẫn hưởng ưu đãi và tiền lương do bảo hiểm xã hội trả, nghỉ quá 4 tháng mới trừ tiền ưu đãi 

    Xin trân trọng cảm ơn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuthikimtuyet vì bài viết hữu ích
    hanpct (27/12/2012)
  • #197882   30/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3716 lần
    Lawyer

    Luật sư đã xem qua

    CÁM ƠN BẠN CÓ TRAO ĐỔI

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #234577   21/12/2012

    hanpct
    hanpct

    Sơ sinh


    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ phụ cấp đứng lớp đối với giáo viên nghỉ sinh

     

    Xin cám ơn luật 

    Tôi xin chao đổi với luật sư một việc như sau :

    Vợ tôi là giáo viên tiểu học, nghỉ sinh từ ngày 04/9/2012 đến 04/01/2013. Theo Chế độ thai sản thì giáo viên được nghỉ 4 tháng theo quy định của bảo hiểm trong khoảng thời gian nghỉ này giáo viên vẫn hưởng phụ cấp đứng lớp. Nhưng Kế toán trường hiện tại đã cắt tiền đứng lớp của vợ tôi. Như vậy là đúng hay sai?

    Cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #235247   25/12/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3716 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Việc bạn hỏi tôi có ý kiến như sau:

    Vợ bạn nghỉ sinh hưởng chế độ thai sản tức là thực tế trong 4 tháng nghỉ thai sản, vợ bạn không đứng lớp nhưng vẫn được hưởng lương 4 tháng và trợ cấp thai sản một lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung. Đó là chế độ do nhà nước quy định đối với lao động  nữ có tham gia BHXH theo quy định.

    Vì là nghỉ thai sản không trực tiếp đứng lớp nên lao động nữ trong trường hợp này không thể yêu cầu đơn vị phải trợ cấp tiền phụ cấp đứng lớp được trong thời gian nghỉ thai sản được

    Thân

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    hanpct (27/12/2012)
  • #241157   23/01/2013

    bongbonghoa
    bongbonghoa

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước kia trường tôi công tác là trường trung cấp chuyên nghiệp. tôi giảng dạy bậc văn hóa, do đó phụ cấp đứng lớp là 30%. nay nhà trường nâng cấp lên thành trường cao đăng nên tôi từ nghạch giáo viên được chuyển lên thành giảng viên do đó phụ cấp đứng lớp cũng thay đổi thành 25%. Nhưng tôi phải làm việc theo chế độ làm việc của giáo viên phổ thông nghĩa là 17 tiết/tuần, trong khi đó những giảng viên không dạy văn hóa chỉ giảng dạy 12 tiết/ tuần. Vậy không biết trường tôi làm như vậy có đúng không?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com