DanLuat 2015

chế độ khi nghỉ hết tuổi lao động

Chủ đề   RSS   
  • #349100 08/10/2014

    ldlddt

    Sơ sinh


    Tham gia:19/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ khi nghỉ hết tuổi lao động

    Chị tôi đang dạy tại trường tiểu học, đến ngày 01/10/2014 đủ 55 tuổi, thời gian đóng bảo hiểm xã hội là 19 năm 10 tháng, nhà trường ra quyết định cho chi tôi nghỉ việc lý do: hết tuổi lao động. Vậy chị tôi được hưởng chế độ gì khi nghỉ việc?

     
    6154 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #349292   09/10/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1329 lần


    Rất tiếc trường hợp chị bạn còn thiếu 02 tháng nữa là đủ 20 năm đóng BHXH và tuổi về hưu là 55 tuổi sẽ được hưởng lương hưu hàng tháng. Do vậy bằng mọi cách chi ta phải làm thêm 2 tháng để đóng đủ hoặc đề nghị điều chỉnh ngày nghỉ hưu dời 2 tháng trễ đi thì chị bạn hưởng lãnh tiền lương hưu hàng tháng.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #349380   10/10/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 142 lần


    Chào bạn ldddt,

     

    Rất tiếc trường hợp chị bạn còn thiếu 02 tháng nữa là đủ 20 năm đóng BHXH và tuổi về hưu là 55 tuổi sẽ được hưởng lương hưu hàng tháng. Do vậy bằng mọi cách chi ta phải làm thêm 2 tháng để đóng đủ hoặc đề nghị điều chỉnh ngày nghỉ hưu dời 2 tháng trễ đi thì chị bạn hưởng lãnh tiền lương hưu hàng tháng.

    => Bằng mọi cách là cách nào? Khi mà nhà trường đã ra Quyết định? Mắc mớ gì mà phải làm cách này cho nó khổ?

    => Bạn dddt nói chị bạn áp dụng khoản 2 Điều 70 Luật BHXH nhé!

    Chị bạn chỉ cần ra cơ quan BHXH đóng 2 tháng BHXH tự nguyện là đủ điều kiện hưởng lương hưu như những người khác khi về hưu.

     

    CHẾ ĐỘ HƯU TRÍ

     

    Điều 70. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    b) Đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

    2. Trường hợp nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá năm năm so với thời gian quy định tại điểm b khoản 1 Điều này thì được đóng tiếp cho đến khi đủ hai mươi năm.

    Trân trọng!

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #349613   11/10/2014

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 151 lần


    Chào bạn.

    Theo khoản 4, điều 36 Bộ luật lao động 2012:

    "Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này."

    Như vậy theo đúng như quy định thì việc chấm dứt HĐLĐ chỉ xảy ra khi người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ tuổi hưởng lương hưu. Do vậy trong trường hợp này Chị đã đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ thời gian đóng bảo hiểm xã hội nên việc nhà trường ra quyết định cho chị nghỉ việc là không đúng với quy định của Bộ luật lao động 2012.

    Tuy nhiên, đây là điều bất cập của Bộ luật lao động 2012 nên Bộ lao động thương binh và xã hội đã ban hành một số công văn "chữa cháy" trong trường hợp này, trong một số công văn Bộ này hướng dẫn rằng: Nếu như người lao động có đủ sức khỏe và người sử dụng lao động đồng ý thì có thể thỏa thuận tiếp tục thực hiện hợp đồng. Như vậy trong trường hợp của bạn thì Bộ cho phép người sử dụng lao động chấm dứt HĐLĐ với người lao động.

    Tóm lại, Chị nên chấp hành việc cho nghỉ việc của trường Chị. Ngoài ra Chị nên tiếp tục thực hiện việc đóng bảo hiểm xã hội thêm 02 tháng để được hưởng lương hưu theo điều 70 Luật BHXH 2006:

    "Điều 70. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    b) Đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

    2. Trường hợp nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá năm năm so với thời gian quy định tại điểm b khoản 1 Điều này thì được đóng tiếp cho đến khi đủ hai mươi năm"

    Chúc Chị luôn mạnh khỏe!

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ