Chế độ khi giáo viên bị tai nạn trong sân trường?

Chủ đề   RSS   
  • #536593 01/01/2020

    phungpham1973
    Top 500
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (254)
    Số điểm: 7840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 114 lần


    Chế độ khi giáo viên bị tai nạn trong sân trường?

    - Trường THPT tôi có 01 giáo viên đang đi trong khuôn viên trường đến lớp dạy thì bị 01 học sinh chạy xe gắn máy quẹt té, giáo viên này được chở vào bệnh viện huyện điều trị 07 ngày xuất viện, 02 ngày sau lại vào bệnh viện nằm 07 ngày nữa. Như vậy trong tháng 09 vừa qua giáo viên này nghỉ 14 ngày. Nhà trường trừ 14 ngày trong lương tháng 09 của giáo viên này,  vì 14 ngày nghỉ này do BHXH huyện sẽ chi trả. Nhà trường giải quyết như vậy có đúng không?
     
     - Giáo viên này có thắc mắc cho sự việc trên là do tai nạn lao động trong trường thì 14 ngày nằm viện không trừ lương tháng 9/2019, như vậy có đúng không.
     
    345 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536603   01/01/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (946)
    Số điểm: 7529
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 144 lần


    Theo quy định tại Luật An toàn vệ sinh lao động 2015 thì tai nạn lao động được hiểu như sau:

     

    "Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

     

    Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

     

    1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

     

    a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

     

    b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

     

    c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;"

     

    Theo đó, việc giáo viên bị tai nạn ngay trong khuôn viên trường được xem là tai nạn lao động.

     

    Căn cứ quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

     

    "Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

     

    1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế."

     

    Như vậy, giáo viên được hưởng chế độ tai nạn lao động chứ không phải chế độ ốm đau.

     

    Theo khoản 3 Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 thì nhà trường phải trả lương đầy đủ cho những ngày giáo viên nghỉ việc để điều trị:

     

    "Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    ...

    3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;"

     

    Nếu bị suy giảm khả năng lao động đến mức được nhận trợ cấp thì lúc đó Cơ quan Bảo hiểm mới xem xét trợ cấp, còn lương thì nhà trường vẫn là bên phải trả anh nha.

    Cập nhật bởi minhpham1995 ngày 02/01/2020 09:35:20 SA
     
    Báo quản trị |