DanLuat 2015

Chế độ khi đến tuổi nghỉ hưu!

Chủ đề   RSS   
  • #382376 08/05/2015

    Chế độ khi đến tuổi nghỉ hưu!

    Kính gửi Thư viện pháp luật!

    Xin hỏi: Tôi là nhân viên hợp đồng lao động (không phải là viên chức) của chợ thuộc UBND Quận từ năm 1998. Tháng 7 năm 2015 này Tôi đến tuổi nghỉ hưu (Vậy khi Tôi đến tuổi nghỉ hưu Tôi được hưởng các khoản tiền gì? theo quy định nào?

    Rất mong nhận được sự trả lời của Thư viện pháp luật!

    Trân trọng!

     
    2377 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382616   11/05/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào anh.

    Vấn đề anh hỏi, có thể giải quyết theo 2 hướng:

    1, Anh vẫn tiếp tục làm việc nếu anh có đủ sức khỏe và có nguyện vọng, đồng thời cơ quan có nhu cầu.

    2, Nếu anh nghỉ việc, anh được cơ quan trả trợ cấp thôi việc mỗi năm làm việc là 1/2 tháng lương.

    Về chế độ BHXH (nếu anh có đóng BHXH) cũng có 2 hướng:

    - Nếu anh đóng BHXH từ năm 1998 đến nay (trên 15 năm) thì anh được quyền đóng tiếp 5 năm nữa để đủ 20 năm đóng BHXH, lúc đó anh được hưởng chế độ hưu trí.

    - Nếu anh đóng chưa đủ 15 năm/hoặc đã đủ 15 năm nhưng không muốn đóng tiếp thì anh nhận chế độ BHXH một lần, mỗi năm đóng BHXH được 1,5 tháng lương.

    Anh có thể tham khảo điều 36, điều 48 Bộ Luật lao động 2012; Điều 55, điều 56 Luật BHXH 2006.

    Chúc anh có lựa chọn phù hợp.

     
    Báo quản trị |  
  • #382931   12/05/2015

    Luật sư vui lòng chỉ giúp: 

    Viên chức đến tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ thời gian tham gia BHXH, có quyết định của cơ quan giải quyết thôi việc do hết tuổi lao động, vậy có được hưởng trợ cấp thôi việc và Bảo hiểm thất nghiệp không?

    Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-