CHẾ ĐỘ HƯU TRÍ ĐỐI VỚI LAO ĐỘNG NỮ

Chủ đề   RSS   
  • #458545 23/06/2017

    manhhungnguyen6686

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ HƯU TRÍ ĐỐI VỚI LAO ĐỘNG NỮ

    Chị tôi là công nhân cạo mủ cao su liên tục 19 năm, nay đã 53 tuồi xin hỏi luật sư chi tôi có thể nghỉ hưu trí hay chỉ được nghỉ hưởng chế độ một lần?

     
    5434 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #458715   24/06/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định về điều kiện hưởng chế độ hưu trí hiện nay thì lao động nữ nếu có đủ 55 tuổi đời và đủ 20 năm tham gia BHXH bắt buộc thì đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí. 

    Trường hợp chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí nhưng muốn xin lãnh chế độ BHXH một lần thì phải sau một năm không còn làm việc và không tham gia BHXH thì có thể xin lãnh chế độ này để tất toán thời gian đã tham gia BHXH.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #458871   26/06/2017

    CHO EM HOI ? NHƯNG TRƯỜNG HỌP CỦA CÔ EM THÁY HÌNH NHƯ CÔ LÀM CÔNG NHÂN CAO MŨ LÀ NĂM TRONG MỘI TRƯỜNG ĐỘC HẠI VẬY CÔ CÓ THỂ VỀ SƠM VÀ XIN ĐÓNG THEM BẢO HIỂM 1 LẦN ĐỂ HƯỞNG CHẾ ĐỘ HƯU KHÔNG THƯA LUẬT SƯ

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu và không sử dụng toàn bộ bằng chữ in hoa, nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn)

     
    Báo quản trị |  
  • #458983   27/06/2017

    anhhunguyen
    anhhunguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2017
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 13 lần


    Khai thác mủ cao su thuộc danh mục nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm (QĐ 915/LĐTBXH-QĐ ngày 30/7/1996 của Bộ Lao động Thương binh và xã hội.

    theo điểm b khoản 1 Điều 54 Luật BHXH thì để đủ điều kiện hưởng hưu trí hàng tháng thì "Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm" và có đủ 20 năm đóng BHXH

    Bạn nên hỏi lại chị bạn: Bao nhiêu năm đóng BHXH? Trong số năm đóng BHXH thì có bao nhiêu năm làm nghề cạo mủ được đóng BHXH. Nếu có 20 năm đóng BHXH trong đó có 19 năm là công nhân cạo mủ có đóng BHXH thì được hưởng lương hưu hàng tháng

    Còn nếu chưa đủ 20 năm đóng BHXH thì hưởng BHXH một lần (Điều 60 Luật BHXH)

    2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

    a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

    b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

    c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

     

    Hoặc là chị bạn nếu đã có 19 năm làm công nhân cạo mủ có đóng BHXH thì làm thêm năm nữa để đủ 20 năm để hưởng lương hưu hàng tháng

    Trân trọng. 

    hanguyent1112@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #459048   27/06/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề này luật sư đề nghị bạn liên hệ cơ quan BHXH để biết thêm chi tiết nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #460176   07/07/2017

    thangtro82
    thangtro82

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 33 lần


    Gửi bạn manhhungnguyen6686

    1. Nếu chị của bạn có thời gian tham gia BHXH bắt buộc 19 năm, trong đó có đủ 15 năm trở lên làm công nhân cạo mủ cao su (nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm) thì làm như sau:

    - Chấm dứt hợp đồng lao động với Công ty (được Công ty trả tiền trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc được 1/2 tháng lương theo quy định của Bộ Luật Lao động).

    - Lấy sổ BHXH về và nộp tiền một lần cho một năm còn thiếu (để đủ điều kiện 20 năm) với BHXH tự nguyện để hưởng chế độ hưu trí.

    Lương hưu của chị bạn nếu nghỉ hưu trong năm 2017 sẽ = 60% x với mức lương đang đóng BHXH.

    Lương hưu của chị bạn nếu nghỉ hưu trong năm 2018 sẽ = 55% x với mức lương đang đóng BHXH.

    2. Nếu chị của bạn không đủ 15 năm làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì làm như sau:

    - Chấm dứt hợp đồng lao động với Công ty (được Công ty trả tiền trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc được 1/2 tháng lương theo quy định của Bộ Luật Lao động).

    - Đi giám định sức khỏe lao động 61% tại Hội đồng Giám định y khoa tỉnh hoặc thành phố.

    - Lấy sổ BHXH về và nộp tiền một lần cho một năm còn thiếu (để đủ điều kiện 20 năm) với BHXH tự nguyện để hưởng chế độ hưu trí.

    Lương của chị bạn nếu nghỉ trong năm 2017 sẽ = 56% x với mức lương đang đóng BHXH.

    Lương của chị bạn nếu nghỉ trong năm 2018 sẽ = 53% x với mức lương đang đóng BHXH.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com