Chế độ hưởng lương đối với lao động nữ mang thai?

Chủ đề   RSS   
  • #567934 21/02/2021

    Maymay0707

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ hưởng lương đối với lao động nữ mang thai?

    Chế độ hưởng lương thai sản 2021

    Hiện tôi đang là nhân viên kinh doanh của 1 công ty CP Việt Nam hơn 6 năm, cũng đã ký hợp đồng vô thời hạn với công ty. Hiện tôi đang mang bầu 7 tháng. Tuy nhiên, vào tháng 3/2021 sắp tới, công ty báo vì vấn đề giảm tải đơn hàng do kinh doanh lỗ vì dịch. 

    công ty yêu cầu tôi chỉ được đăng ký làm việc tối đa 2 ngày/ tuần từ tháng 3/2021 thay vì 7 ngày /tuần như bình thường - và chỉ xét tính lương vào các ngày đi làm- không làm không tính lương. 

    Ngoài ra, có yêu cầu tôi ký bản đề nghị nghỉ thai sản  trước 1.5 tháng so với ngày dự kiến nghỉ thai sản của tôi. 

    Kính mong quý luật sư hỗ trợ Thông tin

    Là công ty có đang làm trái luật Thai sản 2021 hay không? Do tôi có nhận được Thông tin người lao động đang mang thai có quyền hưởng “full lương”nếu người sử dụng lao động không sắp xếp được công việc trong trường hợp người lao động mang thai vẫn có thể làm việc bình thường. 

    Chứ không có quyền tính lương theo ngày đi làm yêu cầu ép buộc như trên

    Ghi chú: hiện tôi chưa ký bất kỳ 1 chứng từ nào về việc chấp nhận nghỉ thai sản sớm hay hưởng lương chỉ theo ngày làm việc với Cty. 

    Mong được sự hỗ trợ về vấn đề này để có quyết định đúng đắn nhất

    Trân trọng 

     
    483 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maymay0707 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568012   22/02/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10253)
    Số điểm: 58473
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4195 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn tham khảo các quy định sau đây trong Bộ luật lao động có liên quan đến vấn đề bạn hỏi nhé:

    Điều 99. Tiền lương ngừng việc

    Trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì người lao động được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc thì được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:

    a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

    b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Và tại khoản 1 điều 139 quy định:

    Lao động nữ được nghỉ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng; thời gian nghỉ trước khi sinh không quá 02 tháng.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Maymay0707 (22/02/2021) ThanhLongLS (23/02/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com