DanLuat 2015

Chế độ giảm nhân viên thì công ty 100% vốn nước ngoài bồi thường như thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #472513 27/10/2017

    Chế độ giảm nhân viên thì công ty 100% vốn nước ngoài bồi thường như thế nào ?

    Dạ xin chào các Bác,

    khi vào chế độ giãm nhân viên thì công ty bồi thường cho nhân viên như thế nào ?

    Cho em hỏi là em làm cho công ty 100% vốn nước ngoài được. Em làm được  24 năm. Bây giờ công ty đang có chế độ giãm nhân viên và bồi thường theo luật thì em sẽ nhận được bao nhiêu tháng lương theo đúng luật. XIN CÁC BÁC TƯ VẤN GIÙM EM. XIN CẢM ƠN

     

     

     
    1523 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #472527   27/10/2017

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1680)
    Số điểm: 66067
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1406 lần


    Chào bạn , bạn có biết lý do giảm không? Vì tùy tính chất mà được hưởng các khoản trợ cấp khác nhau nhé!

    Bạn xem tại Bộ luật lao động 2012:

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

    Điều 49. Trợ cấp mất việc làm

    1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm.

     
    Báo quản trị |  
  • #472543   27/10/2017

     
    Báo quản trị |  
  • #472557   27/10/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Bạn chỉ được hưởng 1 khoản thôi, là 15 tháng lương.

     
    Báo quản trị |  
  • #472576   27/10/2017

    Bạn chỉ được hưởng trợ cấp mất việc thôi. Bạn lấy tổng thời gian làm cho công ty trừ đi thời gian công ty đã đóng bảo hiểm thất nghiệp cho bạn. Khoảng thời gian còn lại cứ mỗi năm được tính bằng 01 tháng lương.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-