Chế độ dưỡng sức sau sinh ở công ty mới

Chủ đề   RSS   
  • #490418 26/04/2018

    Chế độ dưỡng sức sau sinh ở công ty mới

    Gửi luật sư, 

    Tôi có Trường hợp này mong được tư vấn: Người lao động sau khi đã nghỉ hết thời gian nghỉ thai sản 6 tháng thì xin nghỉ việc và chuyển công ty khác. Họ được tiếp tục đóng nối BHXH ở tháng liền sau đó ở công ty mới thì trong thời gian 30 ngày tính từ ngày trở lại làm việc NLĐ có được xin nghỉ hưởng chế độ Dưỡng sức sau sinh ở công ty mới không ạ?

    VD: Người lao động trở lại làm việc vào ngày 12/04/2018. Công ty mới đã báo tăng lao động vào tháng 04/2018. 

    Cảm ơn luật sư.

     
    3839 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490428   26/04/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 997 lần
    Lawyer

    Bạn là lao động nữ sinh con nên thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

    ” Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    b) Lao động nữ sinh con;”

    Điều kiện để bạn được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh được quy định tại Khoản 1, 2 Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    “Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

    1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 05 ngày đến 10 ngày.

    Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

    2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

    a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

    b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

    c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.”

    Theo đó, điều kiện để hưởng chế độ dưỡng sức sau khi nghỉ thai sản là ngay sau khi hưởng hết chế độ thai sản 6 tháng bạn quay trở lại làm việc và sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức từ 05 ngày đến 10 ngày theo quyết định của công ty và ban chấp hành công đoàn cơ sở. 

    Tuy nhiên, sau khi nghỉ thai sản, bạn không quay trở lại làm việc ngay, mà xin nghỉ ở công ty cũ và chuyển sang một công ty mới. Cho nên, ngày 12/4/2018 bạn đi làm tại công ty mới không được tính là quay trở lại làm việc ngay sau khi nghỉ hưởng chế độ thai sản tại công ty cũ nên bạn sẽ không được giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Nguyensonvp (03/05/2018)
  • #490469   26/04/2018

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Theo tôi hiểu, văn bản pháp luật chỉ quy định khoảng thời gian được hưởng dưỡng sức là trong vòng 30 ngày kể từ khi hết nghỉ thai sản, quay lại làm việc nhưng không quy định là phải quay lại làm việc cho chính đơn vị cũ (chỉ cần tiếp tục làm việc và đóng BHXH). Do vậy trường hợp bạn nguyensonvp hỏi là đủ điều kiện hưởng dưỡng sức. Lúc này ban chấp hành công đoàn / người sử dụng lao động đơn vị mới xem xét cụ thể và quyết định.

    Trong trường hợp cụ thể này, nếu thời gian nghỉ thai sản đến hết tháng 3/2018, rồi nghỉ việc luôn, và đến ngày 12/4/2018 mới bắt đầu làm việc ở đơn vị mới và đóng BHXH cả tháng 4, thì khoảng thời gian 30 ngày quy định trong luật cũng được tính từ ngày 01/4/2018 chứ không phải là từ ngày 12/4/2018 đâu.

    Vài dòng chia sẻ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Nguyensonvp (03/05/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;