DanLuat 2015

Chế độ được nhận tiền thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #410606 22/12/2015

    Hiensalemsalem

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ được nhận tiền thai sản

    Kính gửi các Luật sư!

    Tôi đang là giáo viên hợp đồng. Từ tháng 01/2015 tôi được đống bảo hiểm xã hội đến tháng 05/2015 ( đóng được 5 tháng) thì 3 tháng hè tôi không được đóng BHXH. đến tHáng 9/2015 tôi tiếP TỤc được đóng lại đên tháng 12/2015. tôi sinh con vào 2/12/2015. VẬY TÔI CÓ ĐƯỢC Nhận chế độ tiền thai sản không?

     
    1644 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410629   22/12/2015

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Hải Nguyễn xin được tư vấn như sau:

    Căn cứ theo Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ - CP Hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc, căn cứ khoản 1 Mục 2 Phần A Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH: Lao động nữ sinh con có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản.

    Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Như vậy, nếu bạn sinh con vào 02/12/2015 thì khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh sẽ được tính từ 01/12/2014 đến 30/11/2015

    Xét trường hợp của bạn: bạn đóng bảo hiểm từ tháng 1/2015 đến tháng 5/2015  và tiếp tục đóng từ tháng 9/2015 đến hết tháng 12/2015. Do đó, thời gian đóng bảo hiểm của bạn đã đủ điều kiện tối thiểu để hưởng chế độ thai sản (thời gian đóng bảo hiểm là 6 tháng).

    Trân trọng!

    CV. Nguyễn Đức Dư

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự 

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-