Chế độ được hưởng khi bị tai nạn lao động chết người

Chủ đề   RSS   
  • #433952 19/08/2016

    thanghoa111

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ được hưởng khi bị tai nạn lao động chết người

    Xin hỏi luật sư, như sau:

    Em tôi là lao động hợp đồng không xác định thời hạn tại một doanh nghiệp quân đội đã tham gia BHXH được 18 tháng. Ngày 17/3/2016 trên đường đi làm không may bị tai nạn giao thông chết. Được cơ quan giải quyết hưởng theo chế độ tai nạn lao động (vì thời gian và quãng đường từ nhà đến cơ quan là hợp lý). Ngoài các khoản trợ cấp mai táng phí, trợ cấp chết do tai nạn lao động hưởng theo Luật BHXH, thì thân nhân có được hưởng thêm trợ cấp nào khác từ doanh nghiệp nơi em tôi làm việc hay không? 

    Mong nhận được tư vấn của luật sư.

     

     

     

     
    2693 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434069   20/08/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3693 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Đầu tiên, luật sư xin chia buồn cùng bạn vì trong gia đình có người thân vừa qua đời vì tai nạn giao thông và cũng được xem là tai nạn lao động.

    Về chế độ thì gia đình BẠN đã được giải quyết các chế độ trợ cấp vế tan nạn lao động theo quy định của Luật BHXH.

    Theo quy định tại diểm b khoản 3 điều 145 Bộ luật lao động thì  thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động còn được doanh nghiệp bồi thường Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động .

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    thanghoa111 (22/08/2016)
  • #434121   22/08/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    LS NguyenNhatTuan dẫn điều luật là đúng. Nhưng trong Thông tư 04/2015/TT-BLĐTBXH (Điều 4) hướng dẫn thì trường hợp này chỉ được hưởng chế độ trợ cấp (12 tháng tiền lương) chứ không phải là 30 tháng đâu nhé.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    thanghoa111 (22/08/2016) ntdieu (22/08/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com