Chế độ đối với người khuyết tật

Chủ đề   RSS   
  • #533725 28/11/2019

    Chế độ đối với người khuyết tật

    Em tôi đang hưởng chế độ trợ cấp dành cho người khuyết tật đặc biệt nặng 600.000 đồng/tháng, tôi được lãnh tiền nuôi dưỡng em tôi 300.000 đồng/tháng. Ba tôi là người có công (hoạt động CM trước 01/01/1945), nay ông từ trần, theo pháp lệnh người có công thì em tôi được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng sau khi ba tôi chết. Vậy em tôi và tôi có còn được hưởng trợ cấp dành cho người khuyết tật đặc biệt nặng hay không? Theo khoản 2 Điều 51 của Luật người khuyết tật thì có phải là em tôi và tôi không còn được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng dành cho người khuyết tật? Xin Luật sư tư vấn. Xin cám ơn!

     
    1145 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huongwoodtanmai vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533800   29/11/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9930)
    Số điểm: 56355
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3769 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vê ý kiến của bạn luật sư trao đổi như sau:

    Tại khoản 2 Điều 51 Luật Người khuyết tật năm 2010 có quy định:

     Người khuyết tật thuộc đối tượng được hưởng nhiều chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội cùng loại chỉ được hưởng một chính sách trợ giúp cao nhất.

    Vì chính sách dành cho người có công với cách mạng với chính sách dành cho ngươi khuyết tật không cùng loại, không cùng đối tượng nên bạn yên tâm việc bạn lo lắng sẽ không xảy ra.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com