DanLuat 2015

Chế độ dành cho nhà giáo đã nghỉ hưu

Chủ đề   RSS   
  • #510049 13/12/2018

    thuychichu
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (652)
    Số điểm: 6155
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 144 lần


    Chế độ dành cho nhà giáo đã nghỉ hưu

    Tôi có thắc mắc dưới đây, xin được mọi người giải đáp giúp:

    Mẹ tôi quê quán ở Định Thành, Yên Định, Thanh Hóa. Từ năm 1969 ra trường mẹ tôi là giáo viên dạy học cho đến năm 2001 thì nghỉ hưu và đến năm 2002 thì mất. Vậy xin hỏi mẹ tôi có được hưởng theo quyết định 52 của Thủ tướng Chính phủ hay không ? Và nếu được hưởng thì tôi phải làm hồ sơ như thế nào ? còn không được hưởng thì lý ro làm sao .Xin đề nghị giúp đỡ gia đình tôi. Xin cám ơn!

     
    287 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510050   13/12/2018

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (283)
    Số điểm: 2110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào chị,

    Theo Điều 3 Quyết định 52/2013/QĐ-TTg Quy định chế độ trợ cấp đối với nhà giáo đã nghỉ hưu chưa được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên trong lương hưu do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì:

    "Điều 3. Điều kiện tính hưởng trợ cấp

    Nhà giáo quy định tại Điều 2 Quyết định này được hưởng chế độ trợ cấp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Có thời gian trực tiếp giảng dạy, giáo dục, hướng dẫn thực hành tại các cơ sở giáo dục công lập từ đủ 05 năm (đủ 60 tháng) trở lên;

    2. Nghỉ hưu (kể cả trường hợp chờ đủ tuổi để hưởng lương hưu và bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu) trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1994 đến ngày 31 tháng 5 năm 2011;

    3. Đang hưởng lương hưu tại thời điểm ngày 01 tháng 01 năm 2012. Trường hợp đang tạm dừng hưởng lương hưu theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội thì được hưởng trợ cấp sau khi được hưởng lại lương hưu."

    Như vậy, mẹ chị phải đáp ứng đủ 3 điều kiện trên thì mới được nhận trợ cấp theo quy định của Quyết định này. Ở điều kiện thứ 3 yêu cầu giáo viên nghỉ hưu phải đang hưởng lương hưu tại thời điểm ngày 01 tháng 01 năm 2012 nhưng hiện tại mẹ chị đã mất từ năm 2002 nên không còn hưởng lương hưu nữa. Do đó không đủ điều kiện để nhận trợ cấp theo Quyết định 52/2013/QĐ-TTg chị nhé. 

    Trên đây là một số ý kiến để chị tham khảo. Chúc chị sức khỏe!

     
     
    Báo quản trị |