DanLuat 2015

Chế độ dành cho cán bộ xã

Chủ đề   RSS   
  • #388993 23/06/2015

    vinhphuc1953

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Chế độ dành cho cán bộ xã

    HỎI

     “Đủ điều kiện có được bảo lưu thời gian đóng BHXH để giải quyết chế độ hưu đối với cán bộ xã không?”

     

    Kính gửi: Dân luật – Thư viện pháp luật

    Ông Phan Ngọc Lục trú tại xã Thuận Hòa, Hàm Thuận Bắc, Bình Thuận: Có 10 năm tham gia Quân đội và 10 năm công tác tại UBND xã Thuận Hòa với chức danh Chủ tịch, Phó chủ tịch HĐND xã. Hiện tại Ông không được hưởng chế độ gì. Căn cứ vào Khoản 10, Mục II Thông tư số 13/NV ngày 4/9/1972 của Bộ Nội vụ quy định quân nhân nghĩa vụ khi hết thời hạn đã về địa phương một thời gian rồi mới được tuyển vào cơ quan, xí nghiệp nhà nước thì được cộng cả thời gian làm nghĩa vụ quân sự với thời gian làm việc ở cơ quan, xí nghiệp nhà nước để tính là thời gian công tác liên tục (nay được tính là thời gian hưởng BHXH).

     

    Nay Ông hỏi: Ông đủ điều kiện (20 năm tham gia đóng BHXH) có được bảo lưu thời gian đóng BHXH để giải quyết chế độ hưu đối với cán bộ xã không?

     
    1929 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vinhphuc1953 vì bài viết hữu ích
    phucvinh1953 (27/02/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448005   25/02/2017

               Chào bạn! Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp tôi có góp ý như sau:

              Theo quy định tại điều 57 Luật bảo hiểm xã hội 2006 nếu người lao động đã đủ thời gian đóng bảo hiểm xã hội là 20 năm thì người lao động  có thể được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

             Điều 57. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

            Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

              Vậy nên trong trường hợp này vì đã tính 10 năm trong quân đội là 10 năm đóng bảo hiểm xã hội nên bạn đã đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và bạn có thể bảo lưu đóng bảo hiểm xã hội để có giải quyết chế độ hưu.

               Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                                 Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-