Chế độ của người vợ sinh con khi chỉ có chồng tham gia BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #457787 16/06/2017

    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 64 lần


    Chế độ của người vợ sinh con khi chỉ có chồng tham gia BHXH

    CÂU HỎI: Chế độ của người LĐ mà chỉ có cha tham gia BHXH khi vợ sinh con, sau khi sinh người mẹ khỏe mạnh? Hồ sơ bao gồm những gì?    

     

    TRẢ LỜI: 

    Thứ nhất, mặc dù người vợ không tham gia đóng BHXH nhưng vẫn  khi sinh con vẫn sẽ được nghỉ thai sản theo chế độ được quy định tại khoản 1,3 và 4, Điều 157 của Bộ Luật lao động 2012:

    "Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    ...

    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.(...)"

    Thứ hai, khi người vợ sinh con mà chỉ có chồng tham gia bảo hiểm xã hội;

    Căn cứ theo quy định tại khoản 2, Điều 9 của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành:

    "Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    ....

    2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

     

    a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;(...)"

    Theo đó, nếu người chồng đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi vợ sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản.

    Và chế độ thai sản mà người chồng được hưởng bảo gồm:

    - Về thời gian hưởng chế độ khi sinh con; theo quy định tại Điều 34 của Luật Bảo hiểm Xã hội 2014:

    Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    .....

    2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

    a) 05 ngày làm việc;

    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;(...)"

    Thứ  hai, chồng được hưởng trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng vợ sinh con:

    "Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

    .....

    Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con."

    Và mức hưởng chế độ thai sản của người chồng sẽ được tính dựa trên quy định của Điều 12 của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

    Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và hưởng trợ cấp một lần của cha:

    Hồ sơ:  căn cứ theo Điều 9 của Quyết định 636/QĐ-BHXH năm 2016 quy định hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm xã hội do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành, bao gồm:

    + Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con.

    + Giấy xác nhận của cơ sở y tế đối với trường hợp sinh con dưới 32 tuần tuổi hoặc sinh con phải phẫu thuật (mẫu và thẩm quyền cấp theo quy định của Bộ Y tế).

     
    6796 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentrongtan188 vì bài viết hữu ích
    ntqn1993 (17/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457814   17/06/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Người vợ không đóng BHXH nghĩa là không đi làm ở doanh nghiệp nào hết. Như vậy họ có quyền nghỉ sau khi sinh con không chỉ 6 tháng mà họ có thể nghỉ đến khi nào họ muốn :|

     
    Báo quản trị |