DanLuat 2015

chế độ của người bị tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #367048 10/01/2015

    thuannguyen010

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ của người bị tai nạn lao động

    xin chào luật sư !

    Em có một người anh làm việc cho công ty thép ,trong quá trình lao động do bất cẩn nên đã để xảy ra tai nạn , hậu quả làm anh em bị đứt gân 3 ngón tay .công ty có mua bhyt, bhxh,bhtn 24/24 .công ty có tra lương trong khi chữa trị va thanh toán tiền viện phí bằng tiền bh 24/24 .anh em dã quay lại làm được 1 năm, hiện tại anh em đã nghỉ làm

    vậy luật sư cho em hỏi anh em có được hưởng thêm gì  nữa không ngoài những điều em noí ở trên, nếu có thì khi không còn làm việc anh em có đòi được không và lấy bằng cách nào ?

     

          

     
    1489 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369384   28/01/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Ngoài việc NSDLĐ trợ cấp cho bạn thì nếu tham gia BHXH bắt buộc thì được hưởng theo Luật BHXH 2006

    Điều 42. Trợ cấp một lần

    1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần.

    2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau:

    a) Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng năm tháng lương tối thiểu chung, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 tháng lương tối thiểu chung;

    b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3 tháng tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.

    Điều 43. Trợ cấp hằng tháng

    1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.

    2. Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau:

    a) Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương tối thiểu chung, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương tối thiểu chung;

    b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.

    Điều 44. Thời điểm hưởng trợ cấp

    1. Thời điểm hưởng trợ cấp quy định tại các điều 42, 43 và 46 của Luật này được tính từ tháng người lao động điều trị xong, ra viện.

    2. Trường hợp thương tật hoặc bệnh tật tái phát, người lao động được đi giám định lại mức suy giảm khả năng lao động thì thời điểm hưởng trợ cấp mới được tính từ tháng có kết luận của Hội đồng Giám định y khoa

    Bạn liên hệ với BHXH quận huyện nơi tham gia để làm thủ tục

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-