DanLuat 2015

chế độ của bộ đội gặp tai nạn khi làm việc trong thời gian nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #240980 22/01/2013

    thudoan

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ của bộ đội gặp tai nạn khi làm việc trong thời gian nghĩa vụ quân sự

    Cháu có thắc mắc rất mong được các luật sư giúp đỡ đó là: Anh trai của cháu đi lính nghĩa vụ quân sự. Trong thời gian nghĩa vụ,cuối nắm 2006  anh cháu có nhận nhiệm vụ đi khoan đá làm hầm và gặp tai nạn. Anh cháu đã bị  hỏng 2 mắt và nhiều vết thương khác. Nhưng đến nay  năm 2012 anh trai cháu vẫn chưa nhận được chế độ nào của nhà nước, hiện tại anh vẫn đang điều dưỡng tại bệnh xá B95- Yên Hưng- Quang Ninh. Cháu muốn biết trường hợp của anh trai cháu có được hưởng chính sách như thương binh không? Và nếu được thì chế độ mà anh cháu được hưởng sẽ như thế nào?

    Rất mong các luật sư tư vấn giúp cháu

     

     
    2707 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241031   22/01/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


     

    Chào bạn!

    Theo Quy định tại Điều 57 Luật Nghĩa vụ quân sự: 

    "Quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ và dự bị, nếu bị thương, bị bệnh hoặc chết trong khi làm nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc hoặc thực hiện nhiệm vụ quân sự, thì bản thân và gia đình được hưởng chế độ ưu đãi theo quy định của Chính phủ." 

    Như vậy anh trai của bạn có thể được hưởng chế độ trợ cấp như thương binh. Theo đó anh trai bạn cần đi giám định mức thương tật để xem thuộc mức thương tật nào. Về chế độ và mức trợ cấp được hưởng được quy định của Nghị định 47/2012/ NĐ- CP.

    Thân ái.   

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 22/01/2013 08:44:32 CH bỏ in đậm, chỉnh cỡ chữ

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    thudoan (25/01/2013)
  • #241661   25/01/2013

    thudoan
    thudoan

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cháu xin chân thành cảm ơn luật sư!

    Nhưng cháu vẫn còn thắc mắc là: vào khoảng 11/9/2010 anh trai cháu đã được giám định thương tật tại tỉnh đội Nam Định, mức thương tật là 86%. Kể từ ngày anh cháu bị tai nạn là năm 2006, và từ ngày giám định năm 2010 đến nay đã rất nhiều năm rồi nhưng anh cháu vẫn chưa được giải quyết chế độ. Đã nhiều lần gia đình cháu đề nghị đơn vị của anh là C19-E2-F395 nay đổi thành C17-E2-F395 giải quyết nhưng vẫn không được. Hiện tại anh trai cháu đang điều dưỡng tại bệnh xá 395 của QK3( B95-Thị Xã Quảng Yên-Quảng Ninh).

    Thời gian xảy ra sự việc đã rất lâu nhưng vẫn chưa được giải quyết, gia đình cháu nghe được một số nguồn tin là vì anh cháu bị tai nạn trong thời bình, và là đi lính nghĩa vụ quân sự nên chưa được giải quyết. Nhưng anh trai cháu đã phải chờ đợi quá lâu rồi.

    Luật sư có thể cho cháu biết những nguồn tin đó có chính xác không? Và anh trai cháu còn phải chờ bao lâu nữa mới có được chế độ ạ

    Cháu xin chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #241852   26/01/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Chúng tôi hiểu và cảm thông với hoàn cảnh của anh trai bạn và gia đình bạn. Việc làm của đơn vị anh  bạn làm giảm đi niềm tin của gia đình bạn nói chung và xã hội nói riêng. Nếu ai mà cũng bị họ cư xử như vậy gia đình nào còn sẵn sàng cho con, em họ đi nhập ngũ nữa. Luật không có bất cứ quy định nào về "thời bình", hay "thời chiến" thì việc giải quyết chế độ với thời gian phải khác nhau cả vì xương máu hy sinh có khác gì nhau. ... Đáng ra thời bình nhiều thuận lợi hơn thì giải quyết phải nhanh hơn hơi đúng (???).

    Do đó, gia đình bạn nên gửi đơn kiến nghị về việc của anh trai bạn đến Đơn vị mà anh ấy đã nhập ngũ, thi thoảng lên hỏi để họ "nhớ". Ngoài ra,  bạn và gia đình có thể gửi đơn trình bày tới Sở lao động và thương binh xã hội nhờ họ giải quyết.

    Chúc bạn thành công. Nếu có gì trao đổi bạn cứ chia sẻ với chúng tôi .

    Trân trọng !           

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    thudoan (26/01/2013)
  • #241969   26/01/2013

    thudoan
    thudoan

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng. Cháu xin cảm ơn luật sư và chuyên mục.

    Mong rằng anh trai cháu không phải chờ đợi quá lâu nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #243265   03/02/2013

    thudoan
    thudoan

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cháu chào luật sư!

    Cháu và gia đình vẫn còn thắc mắc là: trong nghị định 47/2012 cháu thấy có chế độ dành cho thương binh và thương binh loại B. Anh cháu và gia đình nghe thông tin là anh cháu chỉ được là thương binh loại B. Vậy liệu thông tin đó có chính xác không ạ?

    Rất mong được luật sư giải đáp sớm giúp cháu và gia đình.

    Cháu xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-