Chế độ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi cho nhân viên thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #292754 22/10/2013

    hoanglan1212

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi cho nhân viên thử việc

    Chào Luật sư,

    Xin hỏi Cty tôi có một nhân viên nữ đang thử việc (chưa ký HĐLĐ), nhân viên này có con nhỏ 9 tháng tuổi, xin hỏi nhân viên này có được hưởng chế độ mỗi ngày nghỉ 1 tiếng làm việc dành cho người có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi không? 

    Xin cảm ơn!

     
    17690 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292893   23/10/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Chưa đủ điều kiện hưởng BHXH về nghỉ thai sản nên đi trễ về sớm 1 giờ là chưa áp dụng cho đối tượng này.

    Tuy nhiên, nếu NLĐ có hoàn cảnh khó khăn có đơn xin phép thì doanh nghiệp cũng tạo điều kiện cho NLĐ nữ an tâm làm việc.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    hoanglan1212 (26/10/2013)
  • #293085   23/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14682)
    Số điểm: 101660
    Cảm ơn: 3365
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    LS trả lời như vậy là không có cơ sở pháp lý.

    Bộ luật lao động có quy định rõ ràng như sau, hoàn toàn không liên quan gì đến chế độ thai sản của BHXH.

     

    Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

    .......

    5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    shaonian83 (25/10/2013) hoanglan1212 (26/10/2013)
  • #293341   25/10/2013

    shaonian83
    shaonian83
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2008
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 2631
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 8 lần


    Tôi đồng ý với quan điểm của ls ntdieu.

    Bạn thân mến! Nếu bạn tuyển dụng NLĐ nuôi con dưới 12 tháng tuổi vào làm việc thì bạn vẫn phải áp dụng theo chế độ ưu tiên theo luật cho NLĐ đó bạn à,

    Chúc bạn vui!

    =========================

    Cơn bão nghiêng đêm, cây gãy cành lay lá

    Anh nắm tay em qua đường cho khỏi ngã

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn shaonian83 vì bài viết hữu ích
    hoanglan1212 (26/10/2013)
  • #293628   26/10/2013

    hoanglan1212
    hoanglan1212

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn ý kiến của Luật sư và các bạn, mình cũng tham khảo bộ Luật thì (có vẻ như) chỉ cần là người lao động nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi đều được hưởng chế độ được nghỉ mỗi ngày 1 tiếng. Nhưng khi mình hỏi trực tiếp BHXH tại địa phương thì họ trả lời rằng người lao động này không hưởng chế độ thai sản tại Công ty mình thì không được hưởng chế độ nghỉ 1 tiếng trên. Có lẽ bên mình sẽ thực hiện theo hướng dẫn của BHXH vậy :)

     
    Báo quản trị |  
  • #293662   26/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14682)
    Số điểm: 101660
    Cảm ơn: 3365
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Chào bạn hoanglan1212,

    Bạn đã hỏi nhầm địa chỉ vì cơ quan BHXH không có tư cách gì để trả lời câu hỏi này. Đúng ra bạn phải hỏi Sở Lao động thương binh và xã hội, và tốt nhất hỏi bằng văn bản để họ cũng trả lời bạn bằng văn bản, bạn dựa vào đó mà làm việc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hoanglan1212 (28/10/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ