DanLuat 2015

Chế độ cho thương binh

Chủ đề   RSS   
  • #201078 15/07/2012

    candientubacninh

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ cho thương binh

    Xin các luật sư trọ giúp trả lời giúp tôi, tôi xin cảm ơn !

     Ông ngoại tôi có đi bộ đội năm 1966 và là thương binh hạng 61% và bị mất năm 1986, đến nay bà ngoại tôi năm nay 72 tuổi vẫn còn sống .

    Tôi xin hỏi như vậy bà ngoại tôi có được hưởng chế độ gì không ?

    và nếu được thì được như thế nào và cần làm những thủ tục gì ?

    Tôi xin chân thành cảm ơn !in thông tin giúp tôi theo địa chỉ mailsau: candientubacninh@gmail.com

     
    3197 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201111   15/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3093
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chào bạn, bà ngoại bạn được hưởng các chính sách như quy định sau, mức trợ cấp từ ngày 01/05/2012 là 622K

     

    Điều 15.

    1. Khi thương binh chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp mà thương binh được hưởng trước khi chết.

    2. Thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

    a) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của thương binh khi đến tuổi 60 trở lên đối với nam, 55 trở lên đối với nữ; con thương binh từ 18 tuổi trở xuống hoặc trên 18 tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con thương binh bị tàn tật nặng từ nhỏ, khi hết thời hạn hưởng trợ cấp vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

    b) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của thương binh khi đến tuổi 60 trở lên đối với nam, 55 trở lên đối với nữ, sống cô đơn không nơi nương tựa; con thương binh mồ côi từ 18 tuổi trở xuống hoặc trên 18 tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con thương binh mồ côi bị tàn tật nặng từ nhỏ, khi hết thời hạn hưởng trợ cấp vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng.

     
    Báo quản trị |