DanLuat 2015

Chế độ cho thôi việc khi không có hợp đồng lao động.

Chủ đề   RSS   
  • #359505 28/11/2014

    socola_sita

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ cho thôi việc khi không có hợp đồng lao động.

    Chào Luật sư và các anh chị trong diễn đàn.

    Mình tên Phương. Mình có 1 vấn đề cần Luật sư  giúp đỡ tư vấn dùm mình.

    Hiện mình có người chị làm kế toán cho trung tâm kế toán Vaft  làm từ tháng 6/2014, chị H làm việc được 5 tháng, nhưng bên công ty Vaft không ký hợp đồng lao động mà chỉ xét là trong thời gian thử việc, 1 năm mới kí, chị H có bằng cử nhân kế toán, lương thử việc là 320000Đ, thời gian làm việc từ 8h00 đến 20h00 từ thứ 2 đến  thứ 7.

    Nhưng hiện nay bên công ty cho chị H thôi việc vì lí do học viên phàn nàn cách dạy học của chị H, ( học viên học mối buổi chỉ kéo dài 2h, nhưng học viên này học kéo dài thời gian hơn 2h theo quy định của trung tâm, đây cũng kiếu nại lầm đầu của học viên). 

    Nên trung tâm cho chị H thôi việc, vậy Luật sư cho em hỏi :

    - Cho thôi việc trong khi làm việc chưa có hợp đồng lao động như vậy chi H sẽ được hưởng quyền lợi gì ?

    - Bên sử dụng lao động cho thôi việc có cần thông báo gì ? hay chỉ cần cho nghỉ ngay không cần báo trước.

    - Trong thời gian thử việc kéo dài 1 năm như vậy có đúng luật lao động?

    Mình rất mong nhận được phản hồi.

    Mình xin chân thành cảm ơn. 

    Thân chào.

     

     
    7793 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359548   28/11/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Về gian thử việc

    Điều 26,  27, 28 và Điều 29 Bộ Luật lao động năm 2012 (BLLĐ) quy định về thử việc, thời gian thử việc, tiền lương trong thời gian thử việc và các vấn đề liên quan khi hết thời gian thử việc như sau: 

    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 1 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    - Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.

    - Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    - Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

    Kết thúc thời gian thử việc, khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết HĐLĐ với người lao động.

    Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

    Về thời gian thực hiện hợp đồng thử việc, căn cứ quy định tại khoản 2, Điều 27 BLLĐ, Đối với chị H có trình độ Đại học nên thời gian thử việc là không quá 60 ngày. Vì vậy, công ty thử việc chị H 1 năm là trái quy định. Hành vi này của công ty nếu bị phát hiện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm b, khoản 2 và khoản 3, Điều 6 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP với mức phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và buộc trả đủ 100% tiền lương cho người lao động trong thời gian thử việc.

    Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, chị H cần có văn bản yêu cầu Giám đốc công ty, hoặc gửi đơn đến Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội nơi Công ty có trụ sở yêu cầu cử Hòa giải viên lao động, Thanh tra lao động can thiệp, yêu cầu Công ty thanh toán tiền lương còn thiếu đối với việc chỉ nhận được 320000 đồng/tháng.

    Thứ hai: Về việc thông báo cho nghỉ việc

    Theo khoản 2 điều 29 Luật lao động quy định:

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

    Hi vọng thông tin này sẽ giúp đỡ được bạn

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    socola_sita (01/12/2014)
  • #359557   28/11/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    1/ Trình độ của chị H là cử nhân thì thời gian thử việc tối đa là 60 ngày theo Điều 27 BLLĐ 2012 " Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên";

    K1 Điều 29 BLLĐ quy định ". Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động".

    Như vậy, sau thời gian thử việc chị H đã làm việc thêm 05 tháng xem như đã được giao kết HĐLĐ. 

    Thời gian thử việc 01 năm là trái pháp luật.

     

    2/ Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong các trường hợp sau:

    "Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng."

    3/ Như vậy chị H đã bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ và chị có quyền khiếu nại, khiếu kiện để yêu cầu như sau:

    "Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."

    Thân!

     

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanghuylawyer vì bài viết hữu ích
    socola_sita (01/12/2014)
  • #360295   02/12/2014

    socola_sita
    socola_sita

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các luật đã tư vấn.

    Khi lên tới P.LĐTBXH TP.HCM thì chị H được tư vấn lựa chọn 2 hình thức: Một là làm đơn thanh tra ( nhưng thanh tra không có quyền cưỡng chế Công ty thực hiện những yêu cầu của người lao động ). Hai là làm bên Phòng Lao Động thì họ có có thể cưỡng chế được Công ty thực hiện những yêu cầu khi vi phạm. Nên chị H đã chọn phương án là viết đơn lên Phòng Lao Động.

    Sau khi lên Phòng LĐTB và XH Quận để nộp đơn khiếu nại Công ty thì chị H được bên Phòng LĐTB và XH tư vấn là: " Chỉnh sửa lại Đơn Khiếu Nại thành Đề Nghị Hòa Giải Tranh Chấp Lao Động". Và cuối đơn yêu cầu bên Công ty thực hiện chế độ làm thêm giờ, BHXH và BHYT cho người lao động. Tôi thấy như vậy rất khác so với những gì được mọi người tư vấn. 

    Vậy theo mọi người chị H nên làm đơn khiếu nại hay là đề nghị hòa giải như bên Phòng LĐTB và XH tư vấn ạ? Chị H rất băn khoăn. Mong mọi người tư vấn giúp.

    Cập nhật bởi socola_sita ngày 02/12/2014 02:44:59 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #360320   02/12/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    Trao đổi thêm với bạn:

    1/ Khiếu nại ra Phòng LĐ-TB&XH mục đích hòa giải; hòa giải thành hay không thì Phòng LĐ-TB&XH cũng lập biên bản.

    2/ Nếu hòa giải không thành thì khởi kiện ra Tòa.

    Thân.

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanghuylawyer vì bài viết hữu ích
    socola_sita (03/12/2014)

0 Thành viên đang online
-